วาฬเกยตื้นหมู่กว่า 100 ตัวบนหาดทางใต้ของนิวซีแลนด์

1. report @ home
    report @ home

วาฬนำร่องกว่า 100 ตัวขึ้นมาเกยตื้นและตายบนชายหาดบนเกาะทางตะวันตกเฉียงใต้

เอเอฟพี - เจ้าหน้าที่กรมอนุรักษ์ธรรมชาติเผย วาฬนำร่องมากกว่า 100 ตัวขึ้นมานอนเกยตื้นตายหมู่บนชายหาดแห่งหนึ่งของนิวซีแลนด์

ผู้คนที่เดินเล่นอยู่บนชายหาดในวันอาทิตย์ (20) ที่ผ่านมารายงานว่า พบวาฬ 107 ตัวขึ้นมาเกยตื้นบนชายหาดของเกาะสจ๊วต นอกชายฝั่งทางตะวันตกเฉียงใต้ของเกาะใต้

โฆษกกรมอนุรักษ์ธรรมชาติ หรือดีโอซี เผยว่า วาฬบางตัวก็เสียชีวิตแล้ว และเจ้าหน้าที่ของดีโอซีก็จำเป็นต้องการุณยฆาตวาฬอีก 48 ตัวที่รอดชีวิต เนื่องจากไม่สามารถปล่อยมันกลับลงทะเลได้อีก

เขาชี้ว่า เจ้าหน้าที่จำเป็นต้องใช้เวลาอย่างน้อย 10-12 ชั่วโมงก่อนที่จะสามารถนำวาฬเหล่านั้นกลับลงสู่ทะเลได้อีก ซึ่งนั่นจะยิ่งทำให้พวกมันร้อน และแห้งมากขึ้นจนตายลงในไม่ช้า

นอกจากนี้ โฆษกคนดังกล่าวยังเสริมว่า พายุลูกหนึ่งกำลังเคลื่อนตัวอย่างรวดเร็วไปยังเกาะดังกล่าว ใกล้อ่าวเมสัน ซึ่งวาฬจำนวนมากเหล่านั้นขึ้นมาเกยตื้น จึงอันตรายเกินไปสำหรับเจ้าหน้าที่ และอาสาสมัคร ที่จะพาพวกมันกลับสู่ท้องทะเล

ทั้งนี้ วาฬนำร่อง ซึ่งมีขนาดยาวถึง 6 เมตร เป็นชนิดที่พบได้มากที่สุดในน่านน้ำของนิวซีแลนด์ ส่วนการเกยตื้นหมู่ก็เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นบ่อยแถวแนวชายฝั่งที่มีคลื่นรุนแรง

เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา วาฬ 14 ตัวก็ขึ้นมาเกยตื้นตายบนหาดใกล้เมืองเนลสัน แหล่งท่องเที่ยวบนเกาะใต้ และอีก 24 ตัวใกล้กับแหลมเรนกา ทางตอนเหนือของประเทศ ในเดือนที่ผ่านมา

ด้านนักวิทยาศาสตร์ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าเหตุใดวาฬนำร่องเหล่านั้นจึงขึ้นมาเกยตื้นเอง แม้พวกเขาจะคาดการณ์ไปว่าอาจเป็นเพราะคลื่นโซนาร์ของพวกมันถูกรบกวนในแหล่งน้ำตื้น หรือเมื่อมีสมาชิกในฝูงป่วย วาฬตัวอื่นๆ จึงว่ายตามขึ้นมาด้วย

ที่มา http://manager.co.th/Around/ViewNews...=9540000022713
    ขอบคุณข่าวจาก ASTV ผู้จัดการออนไลน์
  2. Euphrates
    Euphrates
    ขอบคุณค่ะ สำหรับข่าว เห็นภาพแล้วใจหาย

ไม่เข้าใจ ไม่มีความรู้ว่าทำมวาฬต้องมาเกยตื้นตายพร้อมกันบ่อยๆ เป็นเรื่องปกติ รึเปล่า ..ไม่น่าปกติ
    ใครมีความรู้เล่าให้ฟังหน่อยนะคะ เด๋วจะไปหามาด้วย..

แต่...วันที่ 20 วาฬเกยตื้นตาย 100 ตัว วันที่ 22 แผ่นดินไหว 6.3 ริกเตอร์ ...เกี่ยวกันมั้ยอ่า...
  3. Euphrates
    Euphrates
    ขออนุญาตคุรเจ้าของกระทู้แปะข่าววาฬ เมื่อ 2 ครั้งก่อนหน้านี้ค่ะ ตามข่าวอันบนที่บอกว่า
    เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา วาฬ 14 ตัวก็ขึ้นมาเกยตื้นตายบนหาดใกล้เมืองเนลสัน แหล่งท่องเที่ยวบนเกาะใต้ และอีก 24 ตัวใกล้กับแหลมเรนกา ทางตอนเหนือของประเทศ ในเดือนที่ผ่านมา
    ...............
    วาฬราว 60 ตัวเกยตื้นที่ชายหาดในนิวซีแลนด์
    วันศุกร์ ที่ 04 ก.พ. 2554

เนลสัน, นิวซีแลนด์ 4 ก.พ.- เจ้าหน้าที่อนุรักษ์ธรรมชาติของนิวซีแลนด์เปิดเผยวันนี้ว่า พบฝูงวาฬราว 60 ตัวเกยตื้นอยู่ที่หาดโกลเดนเบย์ บนเกาะใต้ของนิวซีแลนด์

รายงานระบุว่า พบลูกวาฬตายแล้วหนึ่งตัว และเป็นที่หวั่นวิตกว่า วาฬที่เหลือก็อาจจะตายเช่นกัน หากไม่สามารถนำกลับลงทะเลได้ทัน ทั้งนี้ ปรากฏการณ์วาฬเกยตื้นดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อบ่ายวันนี้ตามเวลาท้องถิ่นที่แหลมแฟร์เวลล์ ห่างจากเมืองเนลสันไปทางตะวันตกราว 150 กม. โดยมีเจ้าหน้าที่อนุรักษ์ธรรมชาติราว 100 คนพยายามรักษาอุณหภูมิความเย็นให้วาฬเหล่านั้น จนกว่าน้ำจะขึ้นในเวลาประมาณเที่ยงคืน แต่กรณีดังกล่าวอาจจะเป็นอันตรายเกินไปที่จะส่งวาฬกลับทะเล ดังนั้น เจ้าหน้าที่อาจจะรอจนกว่าถึงเช้าวันพรุ่งนี้เพื่อดำเนินปฏิบัติการกู้ภัย. -สำนักข่าวไทย

ขอบคุณข่าวจาก http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/165143.html
    ข่าวนี้ น่าจะ เป็นข่าวที่วาฬจากไป 14 ตัว เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ที่เหลืออาจช่วยชีวิตได้

วาฬนำร่อง 24 ตัวเกยตื้นตายในนิวซีแลนด์
    วันศุกร์ ที่ 21 ม.ค. 2554

เวลลิงตัน 21 ม.ค. - เจ้าหน้าที่อนุรักษ์ธรรมชาติของนิวซีแลนด์ได้ฉีดยาให้วาฬนำร่องตายอย่างสงบ 10 ตัว จากทั้งหมด 24 ตัว ที่เกยตื้นในบริเวณป่าชายเลน

นายโจนาธาน แม็กซ์เวลล์ ผู้จัดการหน่วยงานอนุรักษ์ธรรมชาติกล่าวว่า เจ้าหน้าที่พบวาฬทั้งหมดในเช้าวันนี้ ติดอยู่ในบริเวณน้ำตื้นและโคลนบริเวณท่าเรือพาเรนกาเรนกา ฮาเบอร์ บนเกาะเหนือ โดยมีวาฬ 14 ตัวตายไปก่อนหน้าแล้ว และวาฬทั้งหมดอยู่ในบริเวณดังกล่าวมาระยะเวลาหนึ่ง ซึ่งวาฬทั้ง 10 ตัวที่ยังรอดชีวิตมีอาการไม่ดีนัก และด้วยสภาพอากาศที่เลวร้ายและเหลือเวลาอีกกว่า 8 ชั่วโมงน้ำจึงจะขึ้น จึงไม่มีโอกาสที่จะนำวาฬกลับสู่ทะเลได้สำเร็จ ทำให้เจ้าหน้าที่ต้องดำเนินการดังกล่าวเพื่อยุติความทรมานของวาฬ

วาฬนำร่องมักเดินทางเป็นฝูง และเมื่อมีตัวใดตัวหนึ่งเกยตื้น ตัวอื่นๆ ที่เหลือจะพยายามเข้าช่วยเหลือและเกยตื้นตามไปด้วย. -สำนักข่าวไทย

ขอบคุณข่าวจาก http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/158832.html
  4. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณ report @ home และ คุณ Euphrates ค่ะ สำหรับข่้าว
    เห็นข่าวแล้วตกใจค่ะ เกิดอะไรขึ้น ทำไมวาฬตายพร้อมๆกันเยอะขนาดนี้

เห็นด้วยกับคุณ Euphrates
    ไม่เข้าใจ ไม่มีความรู้ว่าทำมวาฬต้องมาเกยตื้นตายพร้อมกันบ่อยๆ เป็นเรื่องปกติ รึเปล่า ..ไม่น่าปกติ
    ดูแล้ว ไม่น่าจะเป็นเรื่องปกติเลยนะคะ
  5. yourfwd0
    yourfwd0
    เป็นเรื่องไม่ปกติและสงสารวาฬ พ่อแม่สอน ลูกที่ดีต้องหยุดทบทวน โลกกล่าวเตือน มนุษย์ เคยหยุดทบทวนไหม?
  6. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    วาฬนำร่องมักเดินทางเป็นฝูง และเมื่อมีตัวใดตัวหนึ่งเกยตื้น ตัวอื่นๆ ที่เหลือจะพยายามเข้าช่วยเหลือและเกยตื้นตามไปด้วย
    น่าสงสารครับ
    ถ้าเป็นข้อมูลจริงอย่างนี้ แสดงว่า การนำร่องผิดพลาด ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรนะครับ แต่ที่แน่ๆ ผิดปกติ และ มนุษย์ควรหยุดทบทวน ได้แล้ว ซะทีนะครับ
  7. report @ home
    report @ home
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    ขอบคุณค่ะ สำหรับข่าว เห็นภาพแล้วใจหาย

ใครมีความรู้เล่าให้ฟังหน่อยนะคะ เด๋วจะไปหามาด้วย..

แต่...วันที่ 20 วาฬเกยตื้นตาย 100 ตัว วันที่ 22 แผ่นดินไหว 6.3 ริกเตอร์ ...เกี่ยวกันมั้ยอ่า...
    ไม่ทราบเหมือนกันครับ ยินดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยเช่นกันครับ

Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณ คุณ report @ home และ คุณ Euphrates ค่ะ สำหรับข่้าว
    เห็นข่าวแล้วตกใจค่ะ เกิดอะไรขึ้น ทำไมวาฬตายพร้อมๆกันเยอะขนาดนี้

เห็นด้วยกับคุณ Euphrates

ดูแล้ว ไม่น่าจะเป็นเรื่องปกติเลยนะคะ
    ยินดีครับ เห็นด้วยครับว่า เป็นเรื่องไม่ปกติแน่ๆครับ

Quote Originally Posted by yourfwd View Post
    เป็นเรื่องไม่ปกติและสงสารวาฬ พ่อแม่สอน ลูกที่ดีต้องหยุดทบทวน โลกกล่าวเตือน มนุษย์ เคยหยุดทบทวนไหม?
    เห็นด้วยครับที่ว่า มนุษย์ เคยหยุดทบทวนไหม

Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    น่าสงสารครับ
    ถ้าเป็นข้อมูลจริงอย่างนี้ แสดงว่า การนำร่องผิดพลาด ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรนะครับ แต่ที่แน่ๆ ผิดปกติ และ มนุษย์ควรหยุดทบทวน ได้แล้ว ซะทีนะครับ
    ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับ

ขออนุญาติ นำข่าวนี้ไปแปะไว้ที่กระดานข้อความของ facebook แฟนเพจ Report@home ที่ผมสร้างไว้นะครับตั้งใจให้ ข่าวที่ควรรู้ จะได้รับรู้กันได้มากที่สุดครับ
Results 1 to 7 of 7