ระทึก! ดินถล่มทับบ้านเรือนในโบลิเวีย เสียหายกว่า 400 หลัง

1. Euphrates
    Euphrates
    ระทึก! ดินถล่มทับบ้านเรือนในโบลิเวีย เสียหายกว่า 400 หลัง

สภาพอากาศที่มีฝนตกหนักก่อนหน้านี้ เป็นเหตุให้เนินเขาแห่งหนึ่ง เมืองลาปาซ ประเทศโบลิเวีย เกิดพังถล่มลงมา ทำให้ บ้านเรือนอย่างน้อยกว่า 400หลัง เสียหาย ฝังทรัพย์สมบัติส่วนตัวของประชาชนที่ยากจนไว้ใต้โคลนและซากปรักหักพัง โชคดีที่ยังไม่มีรายงานผู้บาดเจ็บหรือเสียชีวิต

นายเอ็ดวิน เฮอเรรา เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น กล่าวว่า คืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นฝันร้ายของชาวบ้านครั้งใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยมีมา และผิวโลกกำลังเคลื่อนตัวหลังจากที่เกิดเหตุดังกล่าว ซึ่งขณะนี้เรากำลังเร่งอพยพช่วยเหลือชาวบ้านกว่า 5 พันคนที่ได้รับผลกระทบ

มาเรีย เอลีนา ไซล์ เล่าว่า ขณะเกิดเหตุเพื่อนบ้านตะโกนบอกเธอให้รีบหนีออกจากบ้านอย่างรวดเร็ว ซึ่งเธอและครอบครัวต่างตื่นตกใจแล้ววิ่งหนีออกจากพื้นที่ดังกล่าวได้ จากนั้นเมื่อมองกลับไปสภาพบ้านและเพื่อนบ้านพังทลาย สูญเสียทุกอย่าง และจะไม่มีทางกลับไปอยู่ในพื้นที่นั้นอีกแล้ว มันน่ากลัวมาก

เจ้าหน้าที่ตำรวจกล่าวว่า ดินถล่มเป็นเรื่องปกติเกิดขึ้นในโบลิเวีย แต่ครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นเหตุการณ์ที่อันตรายและร้ายแรงที่สุด อาจจะส่งผลต่อพื้นที่บ้านเรือนที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ด้านล่างด้วย

รายงานระบุว่า ก่อนหน้านี้ชาวบ้าน เริ่มเห็นสิ่งบางอย่างเช่น มีรอยร้าวปรากฏบนถนนและตามอาคารบ้านเรือน จึงอพยพออกมาเมื่อคืนวันเสาร์ จนกระทั่งยอดเนินทั้งหมดก็พังถล่มลงมาเมื่อวานนี้

ขอบคุณข่าวและภาพ จาก http://news.mthai.com/world-news/104868.html
  2. Euphrates
    Euphrates
    ดูจากภาพ ..น่ากลัวมาก ...ธรณีพิโรธ

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้ประสบภัย
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เห็นภาพแล้วชวนตกใจ หากเราอยู่ที่นั้นตอนนั้นคงต้องตกใจกลัวมากๆ เป็นแน่ โลกเรากำลังเตือนอะไรเราอยู่หรือครับเกิดเหตบ่อยมากทั้งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาและภัยพิบัติ ขอบคุณคุณ Euphrates ที่นำข่าวมาให้อ่านกันถึงที่นี่ครับ ยังไม่รู้ข่าวนี้เลยครับ ขอบคุณครับ
  4. IAm
    IAm
    น่ากลัวมากเลยค่ะ
    ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบภัยค่ะ
    ไม่รู้ว่า ถ้าอยู่ในเหตุการณ์ จะเป็นอย่างไร ไม่อยากคิดเลย

อ่านข่าวแล้ว เค้าบอกว่า
    ดินถล่มเป็นเรื่องปกติเกิดขึ้นในโบลิเวีย แต่ครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นเหตุการณ์ที่อันตรายและร้ายแรงที่สุด
    และจากที่อ่านหลายๆข่าว ที่เพื่อนๆนำมาให้อ่าน เค้ามักบอกว่า เป็นเรื่อง "ปกติ"
    พักนี้มีข่าวแบบนี้บ่อยๆอ่ะ แต่มันดูไม่น่าปกติเลยค่ะ
    หรือ
    โลกเรากำลังเตือนอะไรเราอยู่
    อย่าที่คุณ WM บอก

ขอบคุณ Euphrates ค่ะ ที่นำข่าวมาให้ได้รับรู้ค่ะ
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster

เจอคลิปวีดีโอ นำมาให้ดูกันครับ ขอบคุณครับ
  6. paofia
    paofia
    ตอนนี้โลกเรากำลังเกิดการเปลี่ยนแปลงหลายๆอย่าง

ภัยธรรมชาติมีเพิ่มมากขึ้น ทั้งน้ำท่วม ดินถล่ม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะคะ
  7. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ Euphrates ที่นำข่าวมาให้ได้รับรู้กันที่นี่ครับ
    ผมไม่ได้รับรู้ข่าวนี้ จากที่ไหนเลย ขอบคุณครับ

รู้สึกสงสาร เขาเหล่านั้น ข่าวบอกว่า ประชาชนที่ยากจน
    เหตุการณ์นี้ ทำให้ไม่มีที่อยู่อาศัย จะดำรงชีวิตต่อไปอย่างไร

ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบเหตุการณ์นี้ด้วยครับ
  8. report @ home
    report @ home
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิก สำหรับการนำข่าวที่เราควรต้องรู้ มาลงในกลุ่มครับ

ขออนุญาติ นำข่าวนี้ไปแปะไว้ที่กระดานข้อความของ facebook แฟนเพจ Report@home ที่ผมสร้างไว้นะครับตั้งใจให้ ข่าวที่ควรรู้ จะได้รับรู้กันได้มากที่สุดครับ
Results 1 to 8 of 8