ช้างป่า ที่อุืยานแห่งชาติเขา 15 ชั้น จ.จันทบุรี ถูกฆ่าสุดโหด ยิงล้ม ตัดใบหน้าเพื่อเอางา

1. Euphrates
    Euphrates
    ฆ่าช้างป่าเอางาสุดโหดตัดใบหน้าที่จันทบุรี

ช้างป่า ในจ.จันทบุรี ถูกนักล่าใช้ปืนยิง วิ่งไปสิ้นใจในป่าเกือบร้อยเมตร ก่อนนักล่าใจทมิฬใช้ของมีคมตัดใบหน้า ตั้งแต่ลูกตาหายไปทั้งแถบพร้อมด้วยงาคู่ตัวช้าง นอนล้มขึ้นอืด เป็นที่น่าเวทนาของชาวบ้านที่พบเห็น…

เมื่อเวลา 15.30 น.วันที่ 27 ก.พ. 2554 พล.ต.ต.สุรพลวิรัตน์โยสินทร์ ผบก.ภจว.จันทบุรี เจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐานจันทบุรี นายอนันต์ นพเวช หัวหน้าเขาอุทยานเขา 15 ชั้น และ เจ้าหน้าที่ฐานป้องกันรักษาป่าที่จบ 3 (ขุนซ่อง) นายพจน์ อุดมจริยคุณ ปลัดอำเภอแก่งหางแมว จ.จันทบุรี เจ้าหน้าที่ อส.แก่งหางแมวสนธิกำลังกว่า 30 นาย เดินทางด้วยรถยนต์ขับเคลื่อนสี่ล้อ เข้าพื้นที่ป่าในเขตอุทยานเขา 15 ชั้น ซึ่งเป็นป่ารอยต่อ 5 จังหวัด ในเขตภาคตะวันออกบ้านเขาหินฝาก ม.18 ต.ขุนซ่อง อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรีก่อนเดินเท้าเขาในป่าอีกเป็นระยะทางเกือบ 1 กม. หลังได้รับแจ้งเหตุชาวบ้านพบซากช้างป่าถูกฆ่าเอางา ล้มขึ้นอืดเป็นที่น่าเวทนา

ตรวจสอบพบช้างป่าเพศผู้ อายุประมาณ 40 ปี น้ำหนักตัวประมาณเกือบ 2 ตัน เสียชีวิตอยู่ในลักษณะนอนคุดคู้ หน้าทิ่ม ขาทั้งสี่ข้างลู่ไปข้างหลัง ที่บริเวณใบหน้าถูกตัดด้วยของมีคม ตั้งแต่ลูกตาลงมาจนถึงปากจนทำให้งวงขาดออกส่วนหัว และงาคู่ตัวถูกตัดหายไป พร้อมกับส่วนปลายของหางช้างป่า ก็ถูกตัดขาดหายไปโดยรอบบริเวณเป็นป่ารก โดยพบมีบาดแผล จากกระสุนปืนเป็นรูกว้าง 1 ซม. เข้าที่บริเวณปากด้านขวา 1 รู คาดเสียชีวิตมาแล้ว 2-3 วัน พบร่องรอยช้างป่าวิ่งหนีเข้ามาก่อนล้มสิ้นใจตรงจุดนี้ เป็นระยะทางเกือบหนึ่งร้อยเมตร โดยทางเจ้าหน้าได้นำกล้วยน้ำว้า ดอกไม้ ธูปเทียน จุดบอกกล่าวเจ้าที่และวางไว้ใกล้กับซากของช้างป่าตัวดังกล่าว

พล.ต.ต.สุรพล วิรัตน์โยสินทร์ ผบก.ภจว.จันทบุรี กล่าวว่า จากการสอบสวนมีชาวบ้านได้ยินเสียงปืนดังขึ้น 2 นัดในบริเวณที่พบช้างป่าถูกยิง เมื่อช่วงเวลา 19.00 น. ของวันที่ 25 ก.พ. 2554 และชาวบ้านที่ออกจับกบในช่วงกลางคืนที่ผ่านมาได้กลิ่นเหม็นเน่า และตามหาจนพบซากช้างป่าตัวนี้ นอนตายอยู่ในป่าดังกล่าวก่อนนำความแจ้งเจ้าหน้าที่ให้เข้ามาตรวจสอบในวันนี้ ล่าสุดเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐานได้ผ่าซากช้างป่า เพื่อหาลูกกระสุนปืนที่ฝังอยู่ในซากช้างป่า แต่เป็นช่วงเวลาที่มืดค่ำลงเสียก่อนจึงยังไม่สามารถนำหัวกระสุนปืนออกจากร่างช้างป่าได้ต้องพากันเดินทางกลับ เพื่อรอเดินทางกลับเข้าไปใหม่อีกครั้ง เพื่อผ่าพิสูจน์ซากช้างป่าหาหลักฐานหัวกระสุนปืน ยืนยันกับอาวุธปืนกระบอกที่ใช้ลงมือสังหารต่อไป

ขอบคุณข่าวที่ Siam News ..ซึ่งได้นำข่าวและภาพมาจาก ไทยรัฐ
  2. Euphrates
    Euphrates
    คนทำ คนฆ่า..โหด คนซื้อ คนที่จะเอางาไปครอบครอง..ก็โหดไม่ต่างกัน ฉะนั้น อย่าซื้อ อย่าต้องการอวัยวะสัตว์ใดใดเลย เผื่อ..การฆ่าจะลดลง

ขอวิญญาณช้างไปสู่สุขติ ขอโปรดให้อภัยมนุษย์

ช้างป่าเป็นสัตว์สังคม อยู่กันเป็นครอบครัว หลายๆ ตัว เวลาเดินหากินก็จะไปกันทั้งครอบครัว เป็นโขลง และจะขนาบลูกช้างไว้ตรงกลาง เหมือนดูแลเด็กๆในบ้าน
  3. paofia
    paofia
    น่าสงสารจังเลยค่ะ ทุกวันนี้จำนวนช้างไทยมีจำนวนลดลง

อย่าทำร้ายสัตว์คู่บ้านคู่เมืองเราเลยนะคะ
  4. Euphrates
    Euphrates
    Quote Originally Posted by paofia View Post
    น่าสงสารจังเลยค่ะ ทุกวันนี้จำนวนช้างไทยมีจำนวนลดลง

อย่าทำร้ายสัตว์คู่บ้านคู่เมืองเราเลยนะคะ
    อืม สงสัยอยู่ค่ะ จำนวนช้างป่าลดลง แต่ทำไม๊ ช้างเมืองเยอะขึ้น...เศร้า
    ขอบคุณนะคะที่เข้ามาพูดคุย
  5. yourfwd0
    yourfwd0
    ได้อ่านข่าวนี้แล้วเศร้า เห็นภาพสัตว์ที่ต้องตายก็รู้สึกเจ็บ
    มนุษย์ ยังคงเป็น สิ่งมีชีวิตที่น่ากลัวที่สุดในจักรวาล

และก็ยังคงขอเชื่อต่อไป... ว่า มนุษย์ ทุกคน ควร ต้อง มีหัวใจ

เข้ามาเพียงเพราะอยากแค่ นำเพลงนี้ มาให้ ฟัง

ยังคง เชื่อว่า มนุษย์ทุกคน ควรต้อง มีหัวใจ
  6. IAm
    IAm
    เห็นแล้วเศร้าค่ะ ใจร้ายๆ ทั้งคนทำ และ คนซื้อ

สงสัยอยู่ค่ะ จำนวนช้างป่าลดลง แต่ทำไม๊ ช้างเมืองเยอะขึ้น
    อืม...จริงอย่างที่คุณEuphrates บอก ค่ะ ไม่เคยคิดถึงเลย แต่... เป็นความจริงค่ะ

ขอบคุณ คุณ Euphrates ค่ะ สำหรับข่าว

ขอบคุณ คุณ yourfwd ค่ะ สำหรับเพลงช้าง
  7. itasian
    itasian
    เพิ่งเข้าไปดูกระทู้นี้มาครับ
    ขอแค่มี ความรัก เรา ก็ อยู่ร่วมกันได้

แล้วตามด้วย กระทู้นี้ โดยไม่ได้ตั้งใจจัดลำดับเช่นนี้
    เห็นข่าวแล้วเศร้า ไม่อยากให้เกิดขึ้น

เขาก็มี ชีวิต เช่นที่ เรามี ชีวิต
    แล้วทำไม จึงคิดว่า เขา ไม่มี ชีวิต เหมือนเรา

ถึงแม้ มนุษย์แย่งพื้นที่ อยู่อาศัย และ หากิน ทำให้ สัตว์ทั้งหลาย มีที่อยู่อาศัยและหากิน น้อยลง
    สัตว์เหล่านั้น ก็ไม่ได้มาทวงคืนอะไร ที่มนุษย์ แย่งไปเลย
    เขา ขอเพียงแค่ ความรัก

ได้โปรดเถอะครับ โปรดให้ ความรัก เขาบ้าง
    ที่เรามีอยู่ สร้างได้ ก็เยอะมาก ควรพอได้แล้ว
    หยุด ฆ่า ชีวิต ช้างเหล่านี้ เพื่อ งา เถอะครับ
    ได้โปรด มี ความรัก ... เพื่อ อยู่ร่วมกัน ได้

ขอบคุณ คุณ Euphrates ที่นำข่าวมาให้ได้ ดู ใจ ตน
  8. report @ home
    report @ home
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิก สำหรับการนำข่าวที่เราควรต้องรู้ มาลงในกลุ่มครับ

ขออนุญาติ นำข่าวนี้ไปแปะไว้ที่กระดานข้อความของ facebook แฟนเพจ Report@home ที่ผมสร้างไว้นะครับตั้งใจให้ ข่าวที่ควรรู้ จะได้รับรู้กันได้มากที่สุดครับ
Results 1 to 8 of 8