No land to stand: Pakistan Flood 2010 (น้ำท่วมใหญ่ปากิสถาน)

1. yourfwd0
    yourfwd0

น้ำท่วมใหญ่ในปากีสถาน ภัยพิบัตครั้งนี้เริ่มต้นขึ้นเมื่อช่วงเดือน กรกฎาคม ปี พ.ศ. 2553 (2010)
    ประชาชนกว่า 2,000 ชีวิตได้ตายในเหตุการณ์ครั้งนี้ และบ้านเรือนกว่าล้านหลังคาเสียหาย
    และมีผู้ได้รับบาดเจ็บและไร้ที่อยู่อาศัยกว่า 21 ล้านคนจากเหตุการณ์ในครั้งนี้ ผู้ได้รับผลกระทบมากว่า
    เหตุการณ์ ซึนามิเมื่อปี 2547 (2004) แผ่นดินไหวที่แคชเมียปี 2548 (2005) และ แผ่นดินไหวที่ ไฮติในปีนี้

ถึงแม้ว่าผู้เสียชีวิตจะน้อยกว่า ภัยพิบัตในสามเหตุการณ์ แต่ข้อเท็จจริงหนึ่งในขณะนี้คือ
    ดินแดนกว่า หนึ่งในห้าของปากิสถานกำลังจ่มอยู่ใต้น้ำ

และกำลังต้องการความช่วยเหลือ

มนุษย์ด้วยกันกว่าล้านชีวิต ต้องการความช่วยเหลือที่ยังไปไม่ถึง บ้านที่ไม่มีให้อาศัย
    อาหารการกิน ที่ไม่สามารถหากินได้ แม้แต่ น้ำเปล่า หรือ ยาสามัญง่ายๆ ที่ใช้กินกันตาย

เรื่องราวความเดือดร้อน ที่โลกส่วนหนึ่ง ไม่พร้อมจะรับรู้

ดินแดน ที่ไม่มี แม้แต่ ที่จะให้ยืนได้ตอนนี้

การลงทัณฑ์ของพระเจ้า หรือ การทดสอบว่า...

มนุษย์

จะกล้าตั้งคำถาม...กับตนเองไหม ว่า...

เรื่องนี้ มัน ไกลตัวไป จนฟังไม่ได้ยิน หรือ หัวใจ ไม่ยินดีจะฟัง

น้ำท่วม โลก ของ เพื่อน มนุษย์ ที่เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน

No land to Stand...

in Human Heart

-----------------

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

2. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณข้อมูลและรูปภาพจากลิงค์
    http://en.wikipedia.org/wiki/2010_Pakistan_floods
    http://www.chezchiara.com/2010/08/ra...tan-parts.html
  3. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณค่ะ
  4. PO
    PO
    21 ล้านคนนนน o_O
    เยอะมากกก ข่าวไม่ค่อยลงเลยอ่ะ เมื่อกี้ลองไปเซิร์ชดู ตอนนี้ยังแย่อยู่เลยค่ะ
    น่ากลัวมากๆแผ่นดินหายไป 1 ใน 5

มีที่ไหนรับบริจาคไม๊เนี่ย อยากช่วยอ่ะ T_T
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณครับไม่รู้มาก่อนเหมือนกันครับว่าเกิดเรื่องใหญ่ขึ้นขนาดนี้ครับดูคลิปสุดท้ายแล้วน่ากลัวมาก เราจะช่วยเหลืออะไรเขาได้บ้างครับ

ขอบคุณสมาชิกที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ในชุมชนแห่งนี้
  6. IAm
    IAm
    ขอบคุณค่ะ ร่วมส่งต่อค่ะ
  7. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณคุณ bookerian คุณ PO และคุณ IAm
  8. bookerian
    bookerian
    นำมาจาก http://www.helplink.net/dev/help_case.php?id=70

07 ก.ย. 53
    ผู้ประสบภัยจากน้ำท่วมปากีสถานกำลังรอความช่วยเหลือเร่งด่วนจากท่าน

เหตุการณ์อุทกภัยครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของปากีสถาน มีผู้ประสบภัยอย่างน้อย 20 ล้านคน ผู้พลัดถิ่นกว่า 2 ล้านคน UNHCR หน่วยงานด้านผู้ลี้ภัยขององค์การสหประชาชาติ เร่งแจกจ่ายเต้นท์ และอุปกรณ์ยังชีพแก่ผู้ประสบภัยกว่า 330,000 คน แต่ยังต้องการงบประมาณอีกมากเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยอีก 2 ล้านคน

ผู้ที่ต้องการบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัย ทาง UNHCR ได้เปิดบัญชีพิเศษเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากอุทกภัยในปากีสถาน ท่านสามารถโอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) สาขาสำนักพระรามที่ 3 บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 777-1-55351-4 ชื่อบัญชี "ธารน้ำใจเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยประเทศปากีสถาน"

เงินบริจาคที่ได้รับจากบัญชีของธนาคารกรุงศรีอยุธยาจะส่งมอบให้ยูเอ็นเอชซีอาร์ในการให้ความช่วยเหลือเร่งด่วนแก่ครอบครัวผู้ประสบภัยชาวปากีสถาน และผู้ลี้ภัยชาวอัฟกานิสถาน

*เงินบริจาคไม่สามารถไปลดหย่อนภาษีได้

และรัฐบาลปากีสถานได้จัดตั้ง “กองทุนบรรเทาอุทกภัย2010 ของนายกรัฐมนตรี” เพื่อสนับสนุนการช่วยเหลือบรรเทาทุกข์ของประชาชนผู้ได้รับผลกระทบจากอุทกภัยที่ไม่เคยปรากฏมาก่อนในรอบ 80 ปี โดยขอเชิญร่วมบริจาคสิ่งของดังนี้

1. ยารักษาโรค
    2. อาหารแห้ง/อาหารกระป๋อง
    3. ผ้าห่ม
    4. เต็นท์
    5. เครื่องปั่นไฟ

บริจาคได้ด้วยตัวเองหรือส่งของไปที่สถานทูตปากีสถาน ประจำประเทศไทย
    เลขที่ 31 ซอยนานาเหนือ 3 สุขุมวิท กทม. 10110
    โทรศัพท์ : 0-2253-0288-9, 0-2253-5325

9. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ bookerian ครับที่นำสถานที่รับบริจาดมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบครับ ขอบคุณครับ
  10. yourfwd0
    yourfwd0
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    ขอบคุณคุณ bookerian ครับที่นำสถานที่รับบริจาดมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบครับ ขอบคุณครับ
    เห็นด้วยกับ sbn wm
Results 1 to 10 of 10