ดินภูเขาถล่มทับหมู่บ้านในเม็กซิโก หวั่นอาจตายเป็นพัน

1. bookerian
    bookerian

เกิดเหตุดินจากภูเขาถล่มทับบ้านเรือนราษฎรมากกว่า 300 หลังทางภาคใต้ของเม็กซิโกเมื่อช่วงเช้าวันอังคาร(28)ตามเวลาท้องถิ่น และมีความกังวลว่าอาจมีผู้เสียชีวิตมากกว่า 1,000 รายด้วยกัน

อูลิเซส์ รูอิส ผู้ว่าการรัฐเปิดเผยว่า แผ่นดินข้างภูเขาเป็นทางยาวกว่า 200 เมตร พังถล่มลงมาทับบ้านประมาณ 100 ถึง 300 หลังในรัฐโออาซากา และเขากังวลว่า "อาจมีชาวบ้าน 500 ถึง 600 คน แต่บางคนพูดถึงจำนวนมากกว่า 1,000" ที่เสียชีวิตในหายนะครั้งนี้

เวลานี้ทีมกู้ภัยยังไม่สามารถเข้าถึงพื้นที่ประสบภัยซึ่งตั้งอยู่ในแถบภูเขาในรัฐโออาซากา ซึ่งเป็นหนึ่งในหลายพื้นที่ของเม็กซิโกที่เพิ่งผจญหายนะครั้งเลวร้ายจากพายุและฝนตกหนัก

ข่าวจาก ผู้จัดการออนไลน์ 28 กันยายน 2553 22:07 น.
    .........................................................

ยังไม่ทราบรายละเอียดชัดเจนค่ะ ถ้าได้รับข่าวเพิ่มจะส่งข่าวต่อค่ะ
  2. wnonach
    wnonach
    น่าเศร้ามากเลยคะ คุณ bookerian หนึ่งเพิ่งดูข่าวเมื่อกี้ โหถล่มลงมาแบบ ยวบเลย บ้านที่อยู่ริมเขาหายไปกับตา น่ากลัวมากค่ะ ขอบคุณนะค่ะทีนำมาแบ่งปันกัน
  3. bookerian
    bookerian
    น่าเศร้ามากเลยคะ คุณ bookerian หนึ่งเพิ่งดูข่าวเมื่อกี้ โหถล่มลงมาแบบ ยวบเลย บ้านที่อยู่ริมเขาหายไปกับตา น่ากลัวมากค่ะ ขอบคุณนะค่ะทีนำมาแบ่งปันกัน
    ภาพที่คุณหนึ่งเล่าน่ากลัวจริงๆ ค่ะ เห็นว่าเกิดขึ้นช่วงที่คนกำลังนอนหลับ
    """"""""""""""""""""""""""""""""""""
    ข่าวเมื่อเช้าค่ะ

29 กย. 2553 08:21 น.
    เกิดเหตุดินจากภูเขาถล่มลงไปใส่บ้านเรือนประชาชนที่กำลังหลับใหล ในหมู่บ้านชนบทของเม็กซิโก เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา ทำให้ยอดผู้เสียชีวิตอันเนื่องมาจากฝนตกหนักติดต่อกันเป็นเวลาหลายสัปดาห์ เพิ่มสูงขึ้น ขณะที่ทางการในเมืองซานตา มาเรีย ลาฮุยโตเตเปค เปิดเผยว่า มีผู้เสียชีวิตจากดินถล่ม 7 คน และสูญหายอีกอย่างน้อย 100 คน แต่รายงานตัวเลขยังคงสับสน เนื่องจากนายอูลิเซส รุยซ์ ผู้ว่าการรัฐอัวซาซ่า ระบุว่า มีผู้เสียชีวิต 4 คน และสูญหาย 12 คน

ประธานาธิบดีฟิลิเป้ คัลเดอรอน ได้รายงานสถานการณ์ในทวิตเตอร์ของเขาว่า ผู้บัญชาการกองทัพและทหาร 30 นาย ได้เดินเท้าเข้าไปในเมืองที่ประสบภัยพิบัติ และพบว่าเกิดความเสียหายอย่างหนัก เขายังแถลงต่อผู้สื่อข่าวด้วยว่า เขารู้สึกเสียใจอย่างยิ่งต่อโศกนาฎกรรมที่เกิดขึ้น และหวังว่าจะได้พบผู้รอดชีวิตที่ถูกฝังอยู่ใต้ดินที่ถล่มลงมา

การคมนาคมสื่อสารในเมืองซานตา มาเรีย ลาฮุยโตเตเปค ซึ่งอยู่ห่างไปทางตะวันออกเฉียงใต้ของกรุงเม็กซิโก ซิตี้ ประมาณ 220 กิโลเมตร เป็นไปด้วยความยากลำบาก นับตั้งแต่เกิดเหตุทหารและเจ้าหน้าที่กาดชาติและหน่วยป้องกันภัยพลเรือน ยังไม่สามารถเข้าถึงพื้นที่ประสบภัยได้ เป็นเวลาเกือบ 10 ชั่วโมงแล้ว เนื่องจากโคลนและหิน และยังมีสะพานที่พังลงมาขวางถนนอีกด้วย นอกจากนี้ สภาพอากาศที่เลวร้ายยังเป็นอุปสรรคต่อการใช้เฮลิคอปเตอร์เช่นกัน

เจ้าหน้าที่ทางการต้องอาศัยการติดต่อผ่านทางโทรศัพท์ที่ใช้สัญญาณดาวเทียม และเชื่อว่าจะมีบ้านเรือนมากถึง 300 หลังคาเรือน ถูกฝังอยู่ใต้โคลน ส่วนชาวบ้านที่รอดชีวิตระบุว่า พวกเขาไม่สามารถช่วยเพื่อนบ้านได้ ซึ่งในช่วงเกิดเหตุ คนเหล่านี้กำลังหลับ และดินที่ถล่มลงมาได้กลบทับบ้าน รถยนต์ สัตว์เลี้ยงและเสาไฟฟ้า

การเกิดฝนตกหนัก ที่ส่วนหนึ่งมาจากอิทธิพลของพายุเฮอร์ริเคน คาร์ล และพายุโซร้อน แม็ทธิวได้ทำให้เกิดน้ำท่วมหนักในพื้นที่ทางตอนใต้ของเม็กซิโกและในอเมริกากลาง ทางการเม็กซิโกได้ประกาศเตือนประชาชนในเองอัวซาซ่า ให้ระวังน้ำท่วมอันเนื่องมาจากน้ำแม่น้ำหลายสายกำลังเอ่อท้น พร้อมกับเปิดสถานที่พักพิงชั่วคราวให้ประชาชนเข้าพักอาศัย

นำมาจาก http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=471183&lang=&cat=

อันนี้ลิงค์จาก CNN ค่ะ http://edition.cnn.com/2010/WORLD/am...ex.html?hpt=T2
  4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ bookerian ที่นำข่าวมาให้อ่าน ช่วงนี้ไม่ได้ตามอ่านข่าวเลยครับ จึงไม่รู้ว่าเกิดเรื่องร้ายอะไรขึ้นบ้าง น่าเศร้าและน่าสงสาร เรื่องที่คนที่ันั้นประสบ ทำงานจนไม่รู้อะไรเลยครับช่วงนี้ โชคดีที่ในชุมชนมีคนเปิดกรุ๊ป report at home (ขอให้ลิงค์ไว้ด้วยนะครับเพื่อเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆ ที่อยากมาบอกเล่าข่าวคราวได้มาร่วมเป็นสมาชิกกันครับ) เอาไว้เลยได้มาตามอ่านข่าวเอาที่นี่ ที่คุณ bookerian มาเขียนเก็บไว้ในชุมชนแห่งนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ จะได้รู้ข่าวคราวว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ จากในระบบชุมชน SBN แห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ขอบคุณครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้

ปล. ทุกวันก่อนเริ่มทำงานจะเข้าเว็บนี้ก่อนครับ เพราะกลัวว่าทำงานของตนเองจนไม่ได้สนใจอย่างอื่นเลย
    เว็บ http://www.thehungersite.com
  5. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณคุณ wm เช่นกันค่ะ ที่ดูแลที่นี่ให้เราได้คุยกัน อาศัยอยู่ร่วมกัน และขอบคุณที่นำเว็บhttp://www.thehungersite.com มาฝากด้วยค่ะ

------------------------------------------------

วันนี้ขออัพข่าวค่ะ

เอเอฟพี - เม็กซิโกยืนยัน มีผู้สูญหาย 11 ราย แต่ไม่มีผู้เสียชีวิตจากเหตุดินถล่มทับบ้านเรือนหลายร้อยหลัง แถบเชิงเขาในพื้นที่ทางตอนใต้ อันเนื่องมาจากฝนตกหนัก เป็นการแก้ไขตัวเลขจากรายงานก่อนหน้าที่คาดว่าอาจมีผู้เสียชีวิตร่วมพันคน

ก่อนหน้านี้ เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น รายงานว่า มีผู้เสียชีวิตอย่างน้อย 7 คน สูญหายอีกร่วม 100 ราย จากหายนะ ซึ่งเกิดขึ้นเมื่อพื้นดินบริเวณเชิงเขายาวกว่า 200 เมตร พังถล่มลงมาเนื่องจากฝนตกหนัก ทับบ้านเรือนชาวบ้านกว่า 300 หลัง ในเมืองซานตา มาเรีย ตาฮุยโตเตเป็ก

ขณะที่ ยูลิซีส รูอิซ ผู้ว่าการรัฐโออาซากา กล่าวว่า น่าจะมีผู้เสียชีวิตสูงถึง 1,000 คน ในพื้นที่นี้ ซึ่งประสบภัยน้ำท่วมร้ายแรงจากอิทธิพลพายุแมทธิวมาก่อนแล้ว

ต่อมา โฮเซ ฟรังซิสโก เบลก รัฐมนตรีมหาดไทย ซึ่งเดินทางถึงเมืองโออาซากา กล่าวว่า ยอดผู้เสียชีวิตเปลี่ยนแปลงแล้ว โดยยืนยันว่าไม่มีผู้ใดเสียชีวิตจากเหตุดินถล่มครั้งนี้ แต่ระบุอย่างคร่าวๆ ได้ว่ามีผู้สูญหาย 11 ราย เป็นเด็ก 8 คน และผู้ใหญ่ 3 คน

ด้าน ประธานาธิบดี ฟิลิเป กัลเดรอน ของเม็กซิโก ซึ่งไม่สามารถลงพื้นที่ประสบภัยได้เนื่องจากสภาพอากาศไม่อำนวย ได้ระบุในทวิตเตอร์ ว่า พื้นที่ดังกล่าวได้รับความเสียหายอย่างหนัก แต่ไม่ได้มากอย่างที่มีรายงานก่อนหน้า

ส่วน หน่วยทหาร และเจ้าหน้าที่กู้ภัย พร้อมรถพยาบาล และเฮลิคอปเตอร์ไม่สามารถเข้าถึงพื้นที่เกิดเหตุได้ เนื่องจากดินถล่มลงมาทับเส้นทางสัญจรเพิ่มเติมจากครั้งแรกเมื่อเวลา 03.00 น.วันอังคาร (28) ตามเวลาท้องถิ่น รวมถึงสภาพอากาศเลวร้ายในพื้นที่ภูเขา

เจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเผยก่อนหน้านี้ ว่า ยอดผู้เสียชีวิตยังไม่ชัดเจน เนื่องจากมีผู้รอดชีวิตถูกดึงจากโคลน และซากบ้านเรือนได้ แต่คาดว่าจำนวนผู้เสียชีวิตน่าจะเพิ่มขึ้นอีก ขณะที่พวกเขาหมดหวังในการรอคอยปฏิบัติการช่วยเหลือครั้งใหญ่

อย่างไรก็ดี ผู้สื่อข่าวในท้องที่ ซึ่งเยือนพื้นที่ประสบภัย รายงานผ่านทางโทรทัศน์ว่า มีบ้านเรือนเพียง 2 หลังเท่านั้นที่พังทลาย และอีก 30 หลังที่ได้รับความเสียหาย จากดินถล่มครั้งนี้

ข่าวจาก เว็บ ผู้จัดการออนไลน์ 29 กันยายน 2553 10:40 น.

ข่าวเพิ่มค่ะ >>> Search on for 11 missing in Mexico landslide

<<<คลิกดูสไลด์ภาพ
  6. bookerian
    bookerian
    เม็กซิโกเจอดินถล่มซ้ำครั้งใหม่ รวมยอดผู้เสียชีวิต 18 ราย

เอเอฟพี - ทางการเม็กซิโกเผย เหตุดินถล่มครั้งใหม่ทำให้มีผู้เสียชีวิต 16 คน และสูญหาย 4 คน ในรัฐชิอาปาส ทางใต้สุดของประเทศ ซึ่งอยู่ใกล้กับรัฐโออาซากา ที่มีผู้เสียชีวิต 2 คนจากเหตุดินถล่มก่อนหน้านี้

เจ้าหน้าที่ของรัฐชิอาปาสเผยว่า ในหมู่บ้านเรฟอร์มา เมืองอามาตัน มีผู้เสียชีวิตจากเหตุดินถล่ม 16 คน โดยพบศพของพวกเขาแล้วเป็นเด็ก 8 คน และผู้ใหญ่ 8 คน รวมทั้งยังมีผู้สูญหายอีก 4 ราย

ขณะที่คนงานคุ้มครองพลเรือย และผู้ว่าการรัฐ ควน ซาบิเนส ได้ลงพื้นที่จุดเกิดเหตุแล้ว เพื่อค้นหาผู้สูญหายต่อไป

เจ้าหน้าที่ยังเสริมว่า ในรัฐชิอาปาสเกิดเหตุดินถล่มอีกแห่ง ในหมู่บ้านนวยวา โคลอมเบียด้วย ซึ่งผู้หญิง 1 คน และเด็กอีก 2 คนสูญหาย

ขณะที่เหตุดินถล่มเนื่องจากฝนตกหนัก ทับบ้านเรือนชาวบ้านกว่า 300 หลัง ในเมืองซานตา มาเรีย ตาฮุยโตเตเปก ในโออาซากาซึ่งมีรายงานผู้สูญหาย 11 คนก่อนหน้านี้ เจ้าหน้าที่ได้พบศพผู้เสียชีวิตแล้ว 2 ราย โดยอีก 9 รายยังสูญหาย

รัฐที่อยู่ทางใต้สุดของเม็กซิโก ซึ่งติดกับชายแดนประเทศกัวเตมาลาแห่งนี้ เป็นหนึ่งในรัฐที่ยากจนที่สุด และได้รับผลกระทบร้ายแรงที่สุดรัฐหนึ่ง จากฝนที่ตกลงมาอย่างหนักในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา

นับตั้งแต่เดือนพฤษภาคม ผู้คนไม่ต่ำกว่า 98 รายต้องจบชีวิตลงในเหตุร้าย ทีเกิดจากสภาพภูมิอากาศแปรปรวนในช่วงฤดูฝนรุนแรงผิดปกติวิสัย ประชาชนมากกว่า 810,000 คนไร้ที่อยู่อาศัย และภัยน้ำท่วมดินถล่มสร้างความเสียหายแล้วถึง 4,000 ล้านดอลลาร์

ข่าวจาก ผู้จัดการออนไลน์ 30 กันยายน 2553 09:19 น.
  7. itasian
    itasian
    น่าสงสาร คนที่ประสบภัยครับ

ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่ได้เอาเรื่องราวมาให้ได้รับรู้กันครับ
Results 1 to 7 of 7