ภาพวีดีโอสั้นจาก Haiti เมื่อเดือนกันยายน 2550

1. bit
    bit
    เรื่องของเรื่อง มีรุ่นพี่ ที่ที่ทำงาน มาเล่าให้ฟัง ว่ามีคนนำกล้องดิจิตอล Canon รุ่น 70D มาทำการแปลงเป็นกล้องวีดีโอ ได้ประสิทธิภาพใกล้เคียงกับกล้องวีดีโอราคาร่วมล้านบาท ที่ใช้ทำหนัง ติดแค่ข้อจำกัดที่ถ่ายได้ต่อเนื่องเพียงครั้งละราวๆ 5 นาที

ด้วยความสนใจในเทคโนโลยีอยู่แล้ว ผมก็เลยตามเข้าไปอ่านในเว็บไซต์ ที่รุ่นพี่ที่ทำงานแนะนำ ซึ่งเป็นเว็บไซต์ของคนที่นำกล้องดิจิตอลคุณภาพสูง มาแปลงเป็นกล้องวีดีโอคุณภาพสูง แล้วนำตัวอย่างมาแสดงกันครับ

ผมนั่งดูไปเรื่อย กะจะเพียงแค่ดูความสวยงามของภาพที่มาจากกล้องที่ดัดแปลงขึ้น พอเปิดไปเปิดมา มาเจอบทความของคุณ Tom Palmaers ซึ่งเป็นตากล้องอิสระ ที่เข้าไปใน Haiti เมื่อเดือนกันยายน 2550

วีดีโอสั้นที่คุณ Tom Palmaers นำมาแสดงนั้น คือ ภาพจากเฮติ หลังจากที่เหตุการณ์แผ่นดินไหว ผ่านไปร่วม 9 เดือนครับ

ส่วนด้านล่าง เป็นรายละเอียด ที่คุณ Tom Palmaers ได้รับรู้ จากเต็นท์ของชาวเฮติ ที่ยังไม่มีที่อยู่อาศัยครับ

เห็นแล้วเศร้าครับ T T

ด้านล่างเป็นรูปของคุณ Tom Palmaers และอุปกรณ์ที่เขาใช้ครับ

ขอบคุณคุณ Tom Palmaers ครับ ที่นำความจริง มาให้พวกเราได้เห็นครับ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.dslrnewsshooter.com/2011/...i-on-a-5dmkii/
  2. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ตอนแรกนึกว่าจะชวนคุยเรื่องกล้องครับ
    พอได้ดูคลิปแล้ว ภาพสวยมากจริง
    แต่เนื้อหาข้างใน ดูแล้วหดหู่อย่างยิ่ง
    เคยได้ดูข่าวมาเหมือนกัน ได้ยินมาว่างบทั่วโลกที่บริจาคไปที่นั่น
    ไม่ได้ไปถึงมือผู้เดินร้อนจริงๆ .. ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุอะไร
    ทั้งๆที่ งบบริจาคก็เยอะมากๆ
  3. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by bit View Post
    ขอบคุณคุณ Tom Palmaers ครับ ที่นำความจริง มาให้พวกเราได้เห็นครับ
    ขอขอบคุณ คุณ bit ที่นำความจริงที่คุณ Tom Palmaers เห็น มาให้ผมและคนในชุมชนนี้ ได้เห็น

ภาพถ่าย สวย งาม แต่ ที่งามไปกว่านั้น ไม่ใช่ แค่ การถ่ายภาพ
    และไม่ใช่ เพราะคุณภาพของกล้องจะดีมากขนาดไหน

หาก ใจ ที่ใช้ถ่าย มองไม่เห็น สิ่งที่ควรเห็น เป็นไปเพื่อคนบ้าง
    ก็ไม่อาจ ถ่ายภาพ ที่ตนเห็น ให้คนอื่น ได้เห็น ได้เช่นนี้

ขอบคุณ คุณ Tom Palmaers ครับ ที่ทำให้เราได้เห็น ทุกข์ของคนที่นั่น Haiti
    อีก 1 เหตุการณ์ในโลก ที่เราควรรับรู้ เพราะเราต่างอาศัยอยู่ร่วมกัน

ขอร่วมส่งต่อ ครับ
  4. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอขอบคุณ คุณ bit ที่นำความจริงที่คุณ Tom Palmaers เห็น มาให้ผมและคนในชุมชนนี้ ได้เห็น

ภาพถ่าย สวย งาม แต่ ที่งามไปกว่านั้น ไม่ใช่ แค่ การถ่ายภาพ
    และไม่ใช่ เพราะคุณภาพของกล้องจะดีมากขนาดไหน

หาก ใจ ที่ใช้ถ่าย มองไม่เห็น สิ่งที่ควรเห็น เป็นไปเพื่อคนบ้าง
    ก็ไม่อาจ ถ่ายภาพ ที่ตนเห็น ให้คนอื่น ได้เห็น ได้เช่นนี้

ขอบคุณ คุณ Tom Palmaers ครับ ที่ทำให้เราได้เห็น ทุกข์ของคนที่นั่น Haiti
    อีก 1 เหตุการณ์ในโลก ที่เราควรรับรู้ เพราะเราต่างอาศัยอยู่ร่วมกัน

ขอร่วมส่งต่อ ครับ
    ไม่ว่ากล้องจะคุณภาพดีแค่ไหน หากใจ ที่ใช้ถ่าย มองไม่เห็นสิ่งที่ควรเห็น
    เป็นไปเพื่ีอคนอื่นบ้าง ก็ไม่อาจ ถ่ายภาพ ได้เช่นนี้

ขอบคุณ คุณ itasian คุณ bit และัคุณ Tom Palmaers ครับ
    และขอร่วมส่งต่อด้วยคนครับ
Results 1 to 4 of 4