สรุปภาพถ่ายความเสียหายที่เกิดขึ้นจากน้ำท่วมเมือง และวิธีเตรียมตัวหากต้องเผชิญกับน้ำท่วม (เริ่มด้วยภาพความเสียหายน้ำท่วมเมืองหาดใหญ่จากมุมสูง)

1. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เหตุการณ์น้ำท่วม เมืองต่างๆที่เกิดขึ้นในปีนี้ของประเทศเราหนักมาก โดยเฉพาะที่ หาดใหญ่ คิดว่าควรมีกระทู้สรุปน้ำท่วม แต่ขอเริ่มด้วยเมืองหาดใหญ่ก่อนนะครับ เพราะได้รับฟอร์เวริดเมลนี้มาจึงคิดว่าควรตั้งกระทู้ที่เป็นผลกระทบสรุปไว้สักกระทู้ให้เพื่อนๆ ได้รับรู้ข้อมูลและทบทวนว่าควรทำเช่นไร เตรียมตัวอย่างไรดี หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมเช่นนี้กับเราเองคนใกล้เคียง เพื่อนร่วมชาติ หรือเพื่อนร่วมอาศัยโลกแห่งนี้ และจะหาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้เรื่อยๆ ที่มีโอกาสนะครับ

จากกระทู้ภัยพิบัติเกี่ยวข้องกับน้ำท่วมที่เกิดขึ้น ที่เพื่อนสมาชิกได้มาตั้งกระทู้ไว้ในชุมชนแห่งนี้

ก่อนน้ำท่วมประเทศเราได้อ่านกระทู้ของคุณ yourfwd ดูน่าใจหายและผ่านมาไม่นาน ภาพน้ำท่วมเช่นนั้นก็เกิดขึ้นในประเทศเรา ดูได้จากภาพถ่ายมุมสูงน้ำท่วมเมืองหาดใหญ่

ขอบคุณรูปทุกรูปจาก Fwdmail ภาพเมืองหาดใหญ่ จากมุมสูง ครับ

ทำให้รู้สึกว่า ภัยพิบัติดังกล่าวเป็นเรื่องใกล้ตัวมากๆ และมีโอกาสเกิดขึ้นเมื่อไรก็ได้ จากปากีสถาน ประเทศที่ห่างไกล มาถึงประเทศไทย มาเกิดแม้กระทั้งในเมืองใหญ่ อย่างหาดใหญ่ วันหนึ่งข้างหน้าอาจเกิดขึ้นในเมืองใหญ่ที่เรามั่นใจว่ามั่นคงปลอดภัย ที่เราอาศัยก็ได้

จึงทำให้เกิดความคิดที่จะตั้งกระทู้นี้เพื่อรวบรวมความรู้ที่จำเป็นต้องใช้ในกรณีที่เกิดน้ำท่วมฉับพลันขึ้นครับ หากเพื่อนสมาชิกคนใด มีความรู้ดังกล่าวหรือมีประสบการณ์ที่ทำให้สามารถช่วยตนเองออกจากภาวะวิกฤตดังกล่าวได้

สามารถตั้งกระทู้เพื่อแนะนำหรือนำมาแบ่งปันในกระทู้นี้ได้ครับ จะนำลิงค์มาลงไว้หรือนำข้อความมาลงไว้ก็ได้ครับ
    จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับ ผู้ที่ต้องประสบภัยพิบัตนี้ได้ในอนาคตครับ

ขอบคุณสมาชิกที่สร้างสรรค์แบ่งปันสาระไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
  2. oh_ic
    oh_ic
    ขอบคุณนะคะที่รวบรวมมาไว้ให้ได้ดูกัน
    อย่างน้อยภายใต้ความสูญเสียที่เกิดขึ้น
    ก็ทำให้เราได้รู้ว่าคนไทยยังรักกัน ^^
  3. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณที่นำภาพมาให้ดูกันค่ะ
    สังเกตว่าเดี๋ยวนี้อะไรที่ไม่เคยเกิดก็เกิดขึ้น เกินการคาดการณ์
    เราก็ต้องเตรียมรับมือกันดีๆ ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ที่เป็นประโยชน์แบบนี้นะคะ ถ้าได้ความรู้ แล้วจะมาโพสไว้ค่ะ
  4. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ sbnwm ครับ ที่ตั้งกระทู้เพื่อรวบรวมความรู้ที่ช่วยเหลือคนที่ประสบภัย
    หากมีความรู้ หรือมีแหล่งที่ให้ความรู้นี้ จะเอามาโพสต์ให้ได้รับความรู้กันครับ
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณ คุณ oh_ic คุณ bookerian คุณ itasian ที่เข้ามาพูดคุยครับ
Results 1 to 5 of 5