Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 27

Thread: มีดอกไม้ในสวน และในบ้านมาฝากค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    อิจฉาคุณหนึ่งจริง ๆ นะคะ ที่บ้านแวดล้อมไปด้วยต้นไม้ดอกไม้สีสดใส ที่บ้านพี่ส่วนมากจะมีแต่ดอกไม้ประดิษฐ์เสียมากกว่า
    ไม่เป็นไรเลยค่ะพี่แหวว ดอกไม้ประดิษฐ์ก็สวย วันหลังพี่ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะคะ หนึ่งเคยไปเรียนทำด้วยค่ะพี่ ทำจากดินญี่ปุ่น ที่ตอนนั้นเขาฮิทๆกันนะค่ะ ทำมาขายได้ด้วย อิอิ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ชอบดอกไม้เหมือนกันค่ะ ปลูกต้นไม้แล้วมีความสุขก็ตรงที่เห็นเค้า โตผลิใบออกดอกนี่แหละค่ะ
    หนึ่งนะบ้าไปแล้วค่ะพี่ป้อม ชอบแบบว่านั่งเฝ้ากันเลยทุกวันค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอบคุณคุณ wnonach มากครับ
    ดอกไม้สวยครับ จะได้โทรบอกแม่ให้เข้ามาดูกระทู้ดอกไม้สวยๆ
    แม่จะชอบไม้ดอกมาก ส่วนผมเองไม้ดอกไม่ชอบเท่าไร ชอบไม้ผล ครับ

ขอบคุณครับ
    ไม้ผลของโปรดเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ชอบปลูก ชอบกินคร้า อิอิ หนึ่งจะรอชมสวนของคุณแม่ wm ด้วยค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    สวยมากเลยค่ะ โดยเฉพาะกล้วยไม้ สวยๆๆๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆๆ
    ดอกสวยอย่างนี้ ต้องแอบถามเคล็ดลับการดูแลแล้วค่ะ
    คุณ bookerian ขาหนึ่งแค่รถน้ำ อาทิตย์ละครั้ง แล้วก็ไม่ให้เขาโดนแดดมากเกินไป ตอนหน้าร้อน แต่หน้าหนาวก็จะให้เขาอยู่ที่ขอบหน้าต่างค่ะ ให้แสงบ้าง หนึ่งเคยสังเกตุว่าพวกเขาไม่ชอบร่มจนเกินไป เขาต้องการแดดอ่อนๆค่ะ ถ้าร้อนมากจะรู้เลย ใบจะออกสีไม่เขียวจัด พอใบออกสีเขียวเหลืองเมื่อไรต้องเอากลับไปไว้ในที่ๆไม่มีแดดค่ะ หนึ่งจะทำสลับกันอยู่อย่างนี้ตลอด หนึ่งเลี้ยงมากว่า 4 ปีแล้วค่ะ เฉลี่ยออกดอก 2 - 3 ครั้งต่อปี ดอกออกมาทีอยู่กันจนลืมไปเลยค่ะ ไม่ร่วงแข็งแรงสุดๆ แต่มีบางต้นเลี้ยงก็ตายเหมือนกันนะคะ บางทีเจอต้นที่ไม่แข็งแรง อยู่แค่ 2-3 เดือนตายแล้ว

มีคนแนะนำเวลาซื้อให้ดูที่รากเขา รากกล้วยไม้จะต้องสด ไม่เน่า ไม่แห้ง ไม่ดำค่ะ เพราะบางทีเราเห็นดอก โอ้ยดีใจเอาต้นนี้แระ แต่รากเน่า ยังไงลองดูใหม่นะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by office_direct View Post
    กล้วยไม้ 2 ต้นข้างล่าง "ฟาเลนน๊อบซิส" คุณหนึ่งเลี้ยงได้เก่งจังค่ะ
    ของพี่ตายทุกที...ถ้าไม่ตายก็ไม่ออกดอก...
    ดีใจด้วยค่ะ..หาของสวยงามมาให้ดูกัน
    ขอบคุณนะคะ
    ขอบคุณมากๆค่ะพี่ office_direct หนึ่งไม่รู้จักชื่อเลย ขอบคุณพี่ด้วยค่ะที่แวะมาเยี่ยมชม และอุตส่านำชื่อมาฝาก จะจำชื่อไว้เลยค่ะ

ปล. พี่ลองเลี้ยงดูอีกทีนะคะ หนึ่งเองก็เลี้ยงตายไปหลายต้นเหมือนกันค่ะ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    คุณ bookerian ขาหนึ่งแค่รถน้ำ อาทิตย์ละครั้ง แล้วก็ไม่ให้เขาโดนแดดมากเกินไป ตอนหน้าร้อน แต่หน้าหนาวก็จะให้เขาอยู่ที่ขอบหน้าต่างค่ะ ให้แสงบ้าง หนึ่งเคยสังเกตุว่าพวกเขาไม่ชอบร่มจนเกินไป เขาต้องการแดดอ่อนๆค่ะ ถ้าร้อนมากจะรู้เลย ใบจะออกสีไม่เขียวจัด พอใบออกสีเขียวเหลืองเมื่อไรต้องเอากลับไปไว้ในที่ๆไม่มีแดดค่ะ หนึ่งจะทำสลับกันอยู่อย่างนี้ตลอด หนึ่งเลี้ยงมากว่า 4 ปีแล้วค่ะ เฉลี่ยออกดอก 2 - 3 ครั้งต่อปี ดอกออกมาทีอยู่กันจนลืมไปเลยค่ะ ไม่ร่วงแข็งแรงสุดๆ แต่มีบางต้นเลี้ยงก็ตายเหมือนกันนะคะ บางทีเจอต้นที่ไม่แข็งแรง อยู่แค่ 2-3 เดือนตายแล้ว

มีคนแนะนำเวลาซื้อให้ดูที่รากเขา รากกล้วยไม้จะต้องสด ไม่เน่า ไม่แห้ง ไม่ดำค่ะ เพราะบางทีเราเห็นดอก โอ้ยดีใจเอาต้นนี้แระ แต่รากเน่า ยังไงลองดูใหม่นะคะ
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำการดูแลกล้วยไม้^^ อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณหนึ่งช่างสังเกตจัง
    ขอบคุณคำแนะนำในการเลือกซื้อด้วยค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าต้องดูที่ราก พอเห็นดอกสวยเนี่ย ปรี่เข้าใส่ทันที
    คราวหลังถ้าเลือกกล้วยไม้ จะดูที่รากค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ขอบคุณครับ คุณหนึ่ง
    ดอกไม้ ต้นไม้ ที่ถ่ายเอาไว้ ผมโพสต์แล้วนะครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ดอกไม้ประดิษฐ์สำหรับผู้ไม่มีความสามารถในการบำรุงรักษาค่ะ มุมต่าง ๆ ในบ้านพี่นะคะ อีกอย่างมันเก็บฝุ่นได้ดีจริง ๆ ค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ดอกไม้ประดิษฐ์นี่ ช่างเหมือนของจริงมากเลยครับ
    บางทีผมยังคิดว่า เป็นของจริงเลยครับ

สวยงามครับ ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่เอามาให้ชมกัน

0/5
    ฟ้ามุ่ย แคทลียา สวยค่ะ พี่แหวว หาซื้อได้ที่ไหน อยากได้บ้างค่ะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook