Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: ที่มา "เดอะเฮด" หน้าเซ็นทรัลเวิลด์

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ที่มา "เดอะเฮด" หน้าเซ็นทรัลเวิลด์

กลายเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งของการชุมนุมที่ราชประสงค์ไปแล้ว
    ภาพประติมากรรมรูปศีรษะผู้หญิงเกล้าผม ที่ตั้งตระหง่านตั้งแต่เมื่อครั้งกลุ่มผู้ชุมนุมยังคงปักหลักโดยรอบบริเวณ จนมาถึงวันที่เพลิงเผาไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ซึ่งส่งผลให้อาคารพังถล่มเหลือเพียงซากปรักหักพัง แต่ประติมากรรมชิ้นนี้ยังคงโดดเด่นอยู่ที่เดิม
    หลายคนที่เห็นภาพ หลายคนที่เคยแวะเวียนไปนั่งเล่นพร้อมถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึก ทั้งในช่วงเวลาปกติและช่วงเทศกาลอย่างคริสต์มาสและปีใหม่
    "เดอะเฮด" (THE HEAD) คือชื่อประติมา กรรมชิ้นนี้ ในเดือน พ.ค.ปี 2552 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ร่วมกับสำนักงานศิลปวัฒน ธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรม สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ และการสนับ สนุนจากหอการค้าอินเดีย-ไทย สถานเอกอัคร ราชทูตอินเดีย รับมอบประติมากรรมระดับโลก

เรดดี้ คนที่ 2 จากขวา เจ้าของผลงาน

"เดอะเฮด" ซึ่งเป็นรูปปั้นศีรษะหญิงชาวอินเดีย ประดับดอกไม้บนมวยผม ขนาดใหญ่สูงถึง 4 เมตร ผลงาน ราวินเดอร์ เรดดี้ ศิลปินระดับโลกชื่อดังชาวอินเดีย

จัดแสดงที่ลานหน้าศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ภายใต้โครงการ "เดอะ สคัลป์เจอร์ แอต เซ็นทรัลเวิลด์" เพื่อเฉลิมฉลอง ครบรอบ 62 ปีความสัมพันธ์ทางการทูตระหว่างไทย-อินเดีย โดยจะชูให้ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์เป็นแลนด์มาร์คของศิลปะและประติมากรรมใจกลางกรุงเทพฯ
    ราวินเดอร์ เรดดี้ สร้างสรรค์ "เดอะเฮด" ขึ้นให้ประเทศไทยโดยเฉพาะ เนื่องในโอกาสสำคัญนี้ และยังไม่เคยนำไปจัดแสดงที่ไหนมาก่อน
    "เดอะเฮด" สร้างขึ้นจากโมเดลต้นแบบจากประเทศอินเดีย แล้วนำมาหล่อแบบให้เป็นผลงานประติมากรรมสูง 4 เมตร (รวมฐาน 1 เมตร) สร้างด้วยวัสดุบรอนซ์ทองทั้งหมด ตกแต่งด้วยสีอะคริลิก ใช้เวลาสร้างประมาณ 6 เดือน โดยช่างฝีมือผู้เชี่ยวชาญงานประติมา กรรมจำนวน 30 คน

ประติมากรเรดดี้ บอกว่า ต้นแบบที่ใช้สร้าง "เดอะเฮด" เป็นผู้หญิงที่สร้างขึ้นจากจินตนา การของตนเอง ไม่มีตัวตน และเขากำลังตามหาผู้หญิงคนนี้อยู่เช่นกัน

ผลงานส่วนใหญ่ของเรดดี้ เป็นผลงานประติมากรรมในรูปแบบอินเดีย-ฮินดู คอนเทมโพรารี่ อาร์ต ศิลปกรรมร่วมสมัย ได้แรงบันดาลใจส่วนหนึ่งมาจากศิลปินแนวป๊อป อาร์ต ชื่อดังระดับโลกอย่าง แอนดี้ วอร์ฮอล
    ผลงานประติมากรรมที่โดดเด่นและสร้างชื่อเสียงให้กับเรดดี้ จะเป็นประติมากรรมรูปศีรษะของหญิงชาวอินเดีย ด้วยการเลือกใช้สีบรอนซ์ทอง เป็นพื้นผิวใบหน้า และลำคอ โดดเด่นที่ดวงตาอันกลมโต และเรียวคิ้วดำขลับโค้งได้รูปของหญิงสาว เน้นลูกเล่นที่มวยผมสีดำประดับประดาด้วยดอกไม้สีสันสดใสอันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรดดี้
    ราวินเดอร์ เรดดี้ กล่าวในครั้งนั้นว่า "เดอะ เฮด" สร้างด้วยวัสดุบรอนซ์ทั้งหมด ตกแต่งด้วยสีอะคริลิก และใช้ไฟเบอร์กลาสในการหล่อแบบ เนื่องจากเป็นวัสดุที่คล้ายพลาสติกมากที่สุด ตั้งอยู่ในหรือนอกสถานที่ก็ได้ ที่สำคัญไฟเบอร์กลาสทนความร้อนได้ดี ส่วนที่เลือกใช้บรอนซ์เพราะมีความคงทน
    อยู่ได้นานนับสิบปี

ที่มา นสพ.ข่าวสด

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5

ประมวลภาพ หลังม็อบยุติการชุมนุม

ประมวลภาพ หลังม็อบยุติการชุมนุม

• ขอบคุณเนื้อหาข่าวจาก

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5

คำขวัญใหม่ กรุงเทพมหานคร

เป็นที่พูดถึงในอินเตอร์เนต สำหรับ คำขวัญใหม่ ของกรุงเทพ ที่ตั้งประชดประชัน เหตุการณ์ที่ผ่านมา
    กรุงเทพงามเลิศ ระเบิดมากมี
    ประเพณีชุมนุม ควบคุมด้วยทหาร
    สนุกสนามยิงกัน กำแพงกั้นเผายาง
    แม่นจับวางเอ็ม 79 หยุดงานยาว 9 วัน
    รื่นเริงสุขสันต์บุญบั้งไฟ
    ไป..เราไปปรองดองกัน"

แถมล่าสุดดูข่าว มีคนทำโปสเตอร์ไปแปะ ที่บริเวณด้านหน้า ฝ่ายอำนวยการ 5 กองบังคับการอำนวยการ กองบัญชาการตำรวจนครบาล อีกต่างหาก
    --------------------------------------------------------------
    - ปล.1 กระผมไม่ได้มีเจตนาที่จะเห็นเรื่องเลวร้ายของบ้านเมืองเป็นเรื่องสนุก แต่เห็นว่ามันแปลกเลยนำมาให้ชม สำหรับคนที่ไม่พอใจก็ต้องขอโทษด้วย ถ้าเราอยากให้บ้านเมืองกลับมาเหมือนเดิม ต้องลดอารมโกรธ เกลียด กันลงบ้าง หาอะไรใส่หัวให้ผ่อนคลาย เลิกคิดถึงการเมืองบ้าง หรือถ้าเลิกไม่ได้ก็มองการเมืองเป็นเรื่องขำๆ เรื่องไกลตัวบ้าง จะได้ไม่ประสาทรับประทาน
    - ปล.2 อ่านเอาฮา แต่อยากให้เป็นแบบบรรทัดสุดท้าย " ไป..เราไปปรองดองกัน "
    --------------------------------------------------------------
    edit กระทู้ จาก wm
    ประกาศฉุกเฉินจาก ศอช. (ศูนย์อำนวยความสะดวกพื้นที่ในการช้อปปิ้ง)

0/5
    ขอบคุณข้อมูลดี ดี นะคะคุณแจ๋วแหวว
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    ยินดีคะ ขอบคุณที่ชอบนะคะ ^^

Quote Originally Posted by noinoi5 View Post
    ขอบคุณข้อมูลดี ดี นะคะคุณแจ๋วแหวว

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ^^

apinya40's Avatar
    apinya40 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแจมด้วยคนนะคะ อันนี้ได้มาจากเมล์ที่เพื่อน ๆ ส่งต่อมาให้ค่ะ

ที่มา บล้อคผมเองครับhttp://pod.allblogthai.com/72

ผมดูช่อง TPBS เมื่อสักครู่ แล้วเค้าฉายให้เห้นภาพนิ่งของเซนทรัลเวิลด์ถูกไฟไหม้ เมื่อเวลา 5 ทุ่ม ผมสังเกตุเห็นหน้าผู้หญิงคนนี้ปรากฏขึ้นเห็นอย่างได้ชัดจึงรีบถ่ายรูปแล้วเอามาโพสให้ ดูกันครับ
    ดูในวงกลมนะครับ ตา จมูกเป็นสัน ปากสีแดงครับ

รูปนี้ผมถ่ายจากมือถือ จากทีวีนะครับถ้าดูรูปจริงน่าจะชัดกว่านี้มากๆครับ

ผมอาจจะคิด มากไปเองแต่มันเห็นชัดเหมือนภาพวาดที่เหมือนจริงมากๆครับ

ใครๆก็ว่าที่ดินตรงนี้เป้นที่แรงมาก จึงต้องสร้าง ศาลถึง 5 ศาลเอาไว้ครับ

โปรดใช้วิจารญาณในการชมนะครับ

แชร์จากบทความเพื่อนคนหนึ่งเขียนใน fb ครับ

ตอนที่เขียนอยู่นี้กรูได้ข่าวว่า เซ็นทรัลเวิลโดนไฟใหม้ตอนแรกกูก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกนะ พอสักห้าทุ่มข่าวออกว่า
    เซ็นทรัลเวิลตอนนี้ควบคุมไฟไว้ ได้ไม่ลามไปอิเซตัน กูก็โอเครคิโนะกูรอดแต่ยังคงสั่งหนังสือไม่ได้หรอกกูทำใจ

ว่าแล้วก็ไปอาบน้ำแต่อาบแล้วอยู่ๆก็ขนลุกซู่เลยหว่ะ :-)มีความคิดอะไรบางอย่างแล่นเข้ามาทำให้รู้สึกแปลกๆเรื่องก็คือว่า

มันมีลางร้ายตั้งแต่พระพรหมณ์ ที่หน้าโรงแรมเอราวัณโดนทุบจำ กันได้ป่ะพอโดนทุบเนี่ยเค้าก็ว่าแล้วว่า บ้านเมืองมันจะวิบัติพอเวลาผ่านไปไม่นานเราก็ลืมกันหมดเลย ในขณะเดียวกันสมัยก่อนถ้าจำกันได้ฝั่ง ZEN ก็จะมีพระพรหมณ์เช่นกัน ส่วนฝั่งอิเซตันจะมีพระพิฆเนศวร์ แต่ไม่นานเซ็นกลับย้ายพระพรหมณ์ไปรวมไว้กะพระพิฆเนศวร์

แล้วก็ให้พวกชาวบ้านมาต้งโต๊ะขาย ดอกไม้ให้ไหว้กันเป็นพุทธพาณิชย์กันไปเรื่อยเปื่อย และที่สำคัญหว่ะใครไปเซ็นก็จะเจอกะปฏิมากรรมที่เอามาวางไว้แทนพระพรหมณ์ที่มีแต่หัวของผู้หญิง

จริงๆโบราณเรียกว่า ตุ๊กตาเสียกบาลเค้าบอกว่ามีไว้ไม่ดีเป็นอัปมงคลเมื่อถึงเวลาที่เป็นกาลีบ้านกาลีเมืองจะทำให้มีอันเป็นไปสรุปว่าเซ็นทรัลเวิลก็ต้องไหม้ไปจริงๆ

แต่เรื่องมันไม่จบแค่นั้นเพราะข่าวบอกว่าเพลิงได้หยุดอยู่ที่ส่วนกลางไม่ลามไปอิเซตันที่มีเทพทั้งสองตั้งอยู่

และบริเวณโดยรวมที่มีเทพทั้งหลายตั้งอยู่ก็ไม่ได้โดนไฟไหม้ อะไรเลย มันก็น่าคิดนะถ้าหากวันนี้ยังไม่ ย้ายพระพรหมณ์ไม่เอาหัวมาตั้ง อาจจะมีเซ็นอยู่ก็เป็นได้

รูปนี้จากพี่ท่านหนึ่งที่แชร์ในเฟซ หัวไร้ร่องรอยใดๆทั้งสิ้งแต่ด้าน หลังคือห้างเซ็นที่กำลังโดนไฟ ไหม้อยู่

warong's Avatar
    warong is offline Trusted Member
    Blog Entries
    1
    0/5

Omg................................

Omg!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1 น่ากลัวจัง

Comments from Facebook