Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ก่อนเปิดธุรกิจแบบมีหน้าร้าน เพื่อนๆต้องดูเรื่องอะไรกันบ้างครับ

Warning Points:
    0/5

ก่อนเปิดธุรกิจแบบมีหน้าร้าน เพื่อนๆต้องดูเรื่องอะไรกันบ้างครับ

ผมเริ่มขายของออนไลน์มาตั้งแต่เรียนปี3แล้วครับ เป็นกางเกงยีนต์แบรนด์ตัวเอง กำไรดีพอสมควรเลยแต่หลายครั้งลูกค้ายังไม่ซื้อเพราะอยากเห็นอยากสัมผัสของจริงก่อน
    ตอนนี้ผมเรียนจบแล้วก็เลยอยากจะลุยเปิดหน้าร้านเลย กายพร้อม ใจพร้อม เงินพร้อม รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆเจ้าของธุรกิจที่มีหน้าร้านหน่อยนะครับ ผมต้องดูเรื่องอะไรบ้างถึงจะไปรอด

0/5

Re: ก่อนเปิดธุรกิจแบบมีหน้าร้าน เพื่อนๆต้องดูเรื่องอะไรกันบ้างครับ

เรื่องแรกเลยคือ "ทำเล" เช่าล็อคลุยตลาดใหญ่ๆ หรือตลาดนัดกลางคืนที่คิดว่าจะมีกลุ่มเป้าหมายของคุณไปเดิน แต่! ก็ต้องคำนวนรายรับ-รายจ่าย-คงเหลือ ให้ดีๆนะคะ
    เช่น เป้าของคุณต้องให้ได้500ตัว/เดือน เพื่อรับ50,000บาท หักค่าเช่า+น้ำไฟ20,000 ถึงจะเหลือตกที่คุณ 30,000ถึงจะคุ้มค่า

เรื่องที่สองคือ "ราคา" ยีนส์ของคุณต่างจากร้านอื่นในตลาดแค่ไหน ถ้าไม่.. จะขายแพงก็คงขายไม่ออก ต้องหาจุดเด่นให้เจอและกำหนดราคาที่เหมาะสม

เรื่องที่สาม "การจัดตกแต่งร้าน" รกๆฝุ่นๆคนก็ไม่เข้า ถ้าสินค้าแพงร้านก็ต้องดูแพงด้วย ของตกแต่งไม่ต้องเวอร์เสมอไป แค่ต้องรู้จักเลือกของที่สื่อถึงอารมณ์แบรนด์ของคุณ
    แล้วเรื่องโลโก้ร้านก็มีส่วนกับความสำเร็จ(อันนี้ความเชื่อส่วนบุคคลที่พี่ประสบพบเจอนะคะ) วันเดือนปีเกิดของตัวเองและของหุ้นส่วน รวมถึงรูปแบบธุรกิจ สามารถนำไปคำนวนตามหลักฮวงจุ้ยจีนออกมาเป็นโลโก้ที่ส่งเสริมพลังให้ค้าขายดีขึ้นด้วย พี่เองให้เว็บรับจ้างออกแบบชื่ออิกไนท์ อาร์โอไอ ดูแลจัดการให้
    เว็บนี้ค่ะ https://igniteroi.co.th/ออกแบบโลโก้/
    แล้วก็เรื่องสุดท้ายอย่าลืม "การตลาด" ปันเงินสักนิดไว้ย้ำสินค้าของเราเรื่อยๆทุกเดือน เช่นแบ่ง 10,000 ไว้จ้างเน็ตไอดอลหรือดาราสวมยีนต์ของคุณแล้วโพสต์ลงสื่ออนไลน์ของพวกเขาและของคุณเอง

ขอให้น้องโชคดีบนเส้นทางธุรกิจค่ะ

0/5

Re: ก่อนเปิดธุรกิจแบบมีหน้าร้าน เพื่อนๆต้องดูเรื่องอะไรกันบ้างครับ

เลือกทำเลที่คนเดินทางมาได้ง่ายๆเข้าไว้ เช่าล็อตเล็กๆในห้างก็ดีถ้าน้องมีฐานลูกค้าช่องทางออนไลน์อยู่แล้ว หน้าร้านนี้เอาไว้แค่ให้คนที่อยากมาสัมผัสก่อนตัดสินใจ
    daisy1 ใช้บริการเจ้าเดียวกันเลย ธุรกิจค้าส่งที่บ้านก็เพิ่งเปลี่ยนโลโก้เหมือนกันค่ะ ซินแสอู๋เป็นกันเองมากแอบดูดวงส่วนตัวให้ด้วยแน่ะ จากที่ไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้ก็ต้องเชื่อแล้วล่ะเพราะค้าขายดีขึ้นจริงๆ

0/5

เห็นด้วยกับ daisy1 iamploy เรื่องโลโก้แบรนด์ก็เป็นสิ่งสำคัญที่จะทำให้คนจดจำได้ อีกเรื่องที่ควรวางแผนให้ดีก็รายรับรายจ่ายแหละจ้า ลูกจ้างจำเป็นมั้ย?

0/5

ไฟแรงเป็นเรื่องดีครับ แต่ยังไงก็ต้องเผื่อใจเจ็บด้วยนะ แต่อย่าท้อล่ะ ยิ่งล้มเร็วยิ่งลุกได้ไว

Comments from Facebook