Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 14 of 14 FirstFirst ... 4 12 13 14
Results 131 to 137 of 137

Thread: ร่วมอาลัยต่อความเสียสละ ของ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ที่ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

Yannawa, Bangkok
    Warning Points:
    0/5
    ขอไว้อาลัยแด่ท่าน พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

ขอท่านสู่สุขคตินะคะ

V i o l e t T a J u E @ S i a m b r a n d n a m e

0/5
    ร่วมแสดงความ เสียใจด้วยค่ะ เป็นเรื่องที่สะเทือนใจมากมาก

Blog Entries
    9
    0/5
    ขอนำเรื่องราวของ จ่าเพียร ที่มีการนำเสนอในรายการเจาะใจมาเผยแพร่ให้ได้รับรู้ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณ รายการเจาะใจ และ คุณ intira0531 ที่ช่วยเผยแพร่เทปรายการดังกล่าว

ตอนแรก วันที่ 18/3/53

ตอนที่สอง วันที่ 25/3/53

หากวันหน้ามีเรื่องราวของ จ่าเพียร เพิ่มเติมจะนำมาเผยแพร่ไว้ในที่แห่งนี้ครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    ขอนำกระทู้เรื่องราว บางส่วนของชีวิต จ่าเพียร ไปเป็นกระทู้แนะนำไว้ใน Social Group ห้อง การเมืองเพื่อส่วนรวม (มิใช่เพื่อส่วนตน)

เพื่อไว้เป็นตัวอย่าง อีกชีวิตหนึ่งที่่ ทำงาน เพื่อส่วนร่วม มิใช่เพื่อส่วนตน
    ในกระทู้ "อีกหนึ่งชีวิตที่ทำงานเพื่อส่วนร่วม จริง พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา"

ตามเจตนาหลักในการเปิด Social Group ของเพื่อน Siambrandname ห้องนี้ครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    "...พ่อครับ หลังการตายของพ่อมีเรื่องน่าเศร้าเกิดขึ้นมากมายใน ๓ จังหวัดของเรา และมีเรื่องหนึ่งเกิดขึ้นในปัตตานี ตำรวจ-ทหาร ชั้นผู้น้อยกลุ่มหนึ่งนั่งกินข้าวเย็นอยู่หน้าวัดได้ถูกผู้ก่อการร้ายกดระเบิดตายขณะกินข้าวเย็น ในมือซ้ายของคนหนุ่มกำไข่ต้มหนึ่งใบ ในมือขวาถือถุงข้าวเปล่า ในกระเป๋าตังค์มีเงิน ๒๐ บาท
    พ่อครับ พ่อคิดเหมือนผมหรือเปล่าว่า งบดับไฟใต้ของรัฐบาลอันมาจากเงินภาษีของประชาชนทุกภาคส่วน เป็นได้แค่ไข่ต้ม ๑ ใบ กับข้าวเปล่า ๑ ถุง ของตำรวจ- ทหารใต้ ที่ สตช. ยกย่องหลังความตายว่า วีรบุรุษ”
    ข้อเขียนตอนหนึ่งของ ชุมพล เอกสมญา ในหนังสือ นักรบที่แท้จริง พล.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา (เนี้ยบ แซ่เจ่ง) ระบายความรู้สึกหลังการจากไปของพ่อ (๑๐๐ วัน 'จ่าเพียร' กับต้นตอที่รอสะสาง, นสพ.เดลินิวส์, ๑๗ มิ.ย.๒๕๕๓.)

ครบรอบ 100 วันการตายของจ่าเพียรเพื่อแผ่นดินให้เราได้อาศัยร่วมกัน
    จากลิงค์ ‘จ่าเพียร’ ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ ตัวจริง (บทเกริ่นนำ : ร่วมรำลึกทำบุญ ๑๐๐ วัน - - ๒๐ มิ.ย.๕๓)

ขอบคุณครับ

Nida's Avatar
    Nida is offline Trusted Member
    0/5
    เสียใจและซาบซึ้งกับการจากไปทุกครั้งของทหาร-ตำรวจในสามจังหวัดภาคใต้ ถ้าไม่มีพวกท่านเราก็คงจะไม่เป็นสุขเช่นนี้ อยากให้รัฐบาลสนใจกับกลุ่มคนที่เสียสละเพื่อรักษาชาติให้มากกว่านี้ ดีกว่าเอาเงินไปช่วยเหลือคนทีมาชุมนุมเสื้อแดง ทำร้ายบ้านเมืองแล้วยังจะได้รับเงินช่วยเหลืออีกหรือ? น่าเอาตำรวจที่ฝักใฝ่แต่เงินตรา เห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตน มาอยู่ภาคใต้เสียให้หมด จะได้รู้ ขอให้ผู้เสียสละทุกท่านที่จากไปสู่สุขคติ ขอให้้คุณความดีของท่านนำท่านไปสู่ภพภูมิที่ดีด้วยเทอญ จากเราผู้ซึ่งเกิดในดินแดนสามชายแดนใต้

9
    0/5
    ขอบคุณครับ ที่มาช่วยย้ำให้เรารู้ว่าเราควรระลึกถึงคนที่เสียสละเพื่อพวกเรา

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งและขอบคุณแทนครอบครัวของคนที่เสียสละครับ

Page 14 of 14 FirstFirst ... 4 12 13 14

Comments from Facebook