Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: เรื่องเล่าของสาวเคยอ้วนนนนนนนนน

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Smile เรื่องเล่าของสาวเคยอ้วนนนนนนนนน

ขำๆ พอดีวันนี้อยู่บ้านคนเดียว เพราะว่ากลัวปิดถนน เลยลาป่วย (อ่ะนะ ) เอาเสื้อผ้าบางตัวมาใส่ ใส่ไม่ได้เลยค่ะ

เกริ่นมาแล้วก็ขอเริ่มเล่าเลยละกันว่าทำไมใส่เสื้อผ้าไ่ม่ได้

นิดนึงนะคะ ท้าวความ เมื่อห้าปีก่อนนี้ เรา เป็นคนผอมเพรียวมากๆ หนัก 53 สูง 168 เราก็ว่าผอมอ่ะ

ตอนนั้นมีแต่คนอิจฉาในหุ่นอันเพรียวลม กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน แล้วก็ ใส่เสื้อผ้าอะไรก็ดูดี(คิดไปเองเปล่าก็ไม่รู้นะ)

สี่ปีก่อนนี้ เราเรียนต่อ เราเลยต้องอ่านหนังสือ และไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย อีกอย่างคือ ช่วง อกหัก

น้ำหนักเลยค่อยๆเพิ่มขึ้นมา จาก 53 เป็น 67 กิโล โดยที่เราเองไม่ได้สนใจ และคิดว่าเป็นเรื่องปกติ

เพราะว่า ก็ค่อยๆขึ้นมาเรื่อยๆ นอนน้อย ไม่ได้ออกกำลังกาย มีตังค์ก็กินอาหาร ตามใจปาก

ส่วนมากจะเลือกกินพวกแป้งๆเนี่่ยหล่ะ ช่วงดึกๆอ่านหนังสือ ก็ กินๆๆๆๆ

ปีใหม่ที่ผ่านมา เราก็เลย ไปงานวันปีใหม่ บ้านญาติ ไปสวัสดีอาจารย์อาวุโส ของสถาบันเก่า

ไปที่ๆในอดีตเราเคยทำงาน

ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า :!:ทำไมอ้วนแบบนี้

ก็เลยเริ่ม คิดจะชั่งน้ำหนัก รู้สึกว่า ตกใจมากกกกกกกกกกกกกกก

น้ำหนักหกสิบเจ็ด ก็ไม่กล้า ชั่งน้ำหนักอีกเลยยยยยยยยยยยย

เครียดมาก(แต่กินเท่าๆเดิมนะ อาหารสี่มื้อ) อิอิ

มีอยู่วันนึง พี่คนงานที่ทำงาน เข้ามาทักว่า "คุณคะ คุณอย่าล้มนะเนี่ย คุณตัวใหญ่ ล้มแล้วจะเจ็บ:evil:"

โอ้ว ไม่นะ

เราเลยเริ่มคิดชั่งน้ำหนัก แล้วก็ลดอย่างจริงๆจังๆ ตอนแรกก็ใช้วิธีอดอาหาร แล้วก็ ใช้สูตรของคนนู้นคนนี้ เวป ladytip--> http://www.ladytip.com/main/content/view/4/75/

แล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ มันโหยเกินไปแล้วเราต้องทำงานทุกวันอ่ะ

เลยไปที่สถาบัน M ที่โด่งดัง ก็ ไม่เห็นจะลดเลยอ่ะ

ไปซื้อยา ที่คลินิกมากิน ลดน้ำหนัก ผลคือ นอนไม่หลับค่ะ เลยเลิก ไม่ลดด้วยอ่ะ

ต่อมา น้องชาย (ลดได้ สามสิบกิโลในหกเดือนนะคะ จาก 107 เหลือ 77 kg

ได้แนะเราว่า การลดน้ำหนัก ไม่ใช้การอดอาหาร มันคือการสร้างนิสัยในการรับประทานอาหารใหม่

ที่เราอ้วนบางทีอาจจะเิกิดจากการกิน ไม่เลือก

มีการตั้งกฏกับตัวเองเป็นข้อๆ ดังนี้

1.ห้ามกินอาหารที่มีส่วนผสมของแป้งมาก หรือเรียกง่ายๆว่างดนั้นเอง
    2.ออกกำลังกายทุกวัน วันละสามสิบนาที (ไม่หักโหมนะคะ)
    3.งดกินอาหารหลังหกโมงเย็น
    4.อาหารมื้อเย็น เป็นผลไม้(ถ้าเป็นแอปเปิ้ลจะดีมากๆ)

ช่วงแรกของวิธีนี้ น้ำหนักจะลดอย่างรวดเร็ว(เดือนละสามถึงสี่กิโลได้)

ต่อมาจะไม่ค่อยลดแล้ว เราก็เลยใช้วิธีค่อยๆ Titrate แป้งด้วย คือกินแป้งด้วย

แล้วก็ค่อยๆลดอาหารลงเล็กน้อย ไม่กินหวาน เลิกกินพวกกาแฟเย็นน้ำอัดลม

สามเดือนผ่านไปตอนนี้ลดลงมาแล้ว สิบกิโลค่ะ จริงๆก็เหลืออีกสี่กิโลนะ แต่ไม่ได้ตั้งใจมากแล้วหละ

ตอนนี้ก็อายุไม่น้อย (แต่ไม่แก่นะคะ) ลดมากเดี๋ยวเหี่ยว หน้าตอบไม่มีราศีอ่ะ

เข้ามาเล่าให้ฟังกันค่ะ เผื่อว่า บางคนอยากลดน้ำหนัก

มีใครมีประสพการณ์ลองมาแชร์กันนะคะ ใครอยากถามอะไร ถามมาได้เลยค่ะ

ขอบคุณ SBN ที่มีเวบบอร์ดดีๆ ให้พูดคุยกันค่ะ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

rita-1's Avatar
    rita-1 is offline Trusted Member
    0/5
    ก้อมีปันหาแบบนี้เหมือนกัน แต่เราจะลดได้ง่ายหนอ่ย พอลดแล้วก็กินต่อ เลยเสียนิสัยอ่ะ ก็เราอดใจไม่ไหวนิ ใช่มะ

0/5
    มีปัญหานี้เหมืิอนกันค่ะ

เหนื่อยที่จะลดแล้ว อยู่อยู่ก็เพิ่มเอง ทำไมไม่ลดเองบ้าง
    ~romper stomper~

SO MUCH LOVE YOU TAKE FROM ME

shiroi's Avatar
    shiroi is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by brandname_lover View Post
    [COLOR="Purple"]

มีการตั้งกฏกับตัวเองเป็นข้อๆ ดังนี้

1.ห้ามกินอาหารที่มีส่วนผสมของแป้งมาก หรือเรียกง่ายๆว่างดนั้นเอง
    2.ออกกำลังกายทุกวัน วันละสามสิบนาที (ไม่หักโหมนะคะ)
    3.งดกินอาหารหลังหกโมงเย็น
    4.อาหารมื้อเย็น เป็นผลไม้(ถ้าเป็นแอปเปิ้ลจะดีมากๆ)
    ขออนุญาตเสริมให้นิดนึงนะครับ
    1. ห้ามกินอาหารที่มีส่วนผสมของแป้งมาก หรือเรียกง่ายๆว่างดนั้นเอง
    ขอให้งดน้ำตาลร่วมด้วยนะครับ
    ถ้าอดแป้งและน้ำตาลไม่ไหว...ขอเป็นอย่าเกินเที่ยงวันแล้วกันนะครับ

2. ออกกำลังกายทุกวัน วันละสามสิบนาที (ไม่หักโหมนะคะ)
    ข้อนี้สนับสนุนเต็มที่ครับ
    การออกกำลังกายถือเป็นพื้นฐานสำคัญสำหรับการลดน้ำหนัก รวมถึง anti-aging ด้วยนะครับ
    แต่ผมขอเพิ่มเวลาให้เป็นอย่างน้อย 45 นาทีดีกว่าครับ แต่อย่าเกิน 90 นาที
    นาทีที่ 31 เป็นต้นไป กระบวนการในร่างกายจะเริ่มดึงไขมันสะสมออกมาเป็นพลังงาน
    ก้อเท่ากับเราจะเริ่มเบิร์นสิ่งที่ตกค้างในร่างกายเราได้อย่างเต็มที่ครับ
    ไม่ควรน้อยกว่า 30 นาที เพราะร่างกายแทบจะยังไม่ได้เบิร์นของเก่าทิ้งเลย
    ไม่ควรเกิน 90 นาที เพราะร่างกายจะเครียดครับ

3. งดกินอาหารหลังหกโมงเย็น
    เห็นด้วยครับ
    4. อาหารมื้อเย็น เป็นผลไม้(ถ้าเป็นแอปเปิ้ลจะดีมากๆ)
    ข้อนี้ผมอยากจะเสนอให้กินเป็นผักดีกว่าครับ
    เพราะผลไม้ที่กินมีค่าดังนี้ครับ
    เนื้อผลไม้ = แป้ง
    รสหวาน = น้ำตาล
    แม้จะเป็นแป้งและน้ำตาลจากธรรมชาติ แต่ก้อส่งผลต่อระดับไขมันในร่างกายได้เช่นกันครับ
    กินพวกสลัดผักน้ำใสดีกว่าครับ

ยินดีด้วยนะครับที่ลดน้ำหนักได้จนสำเร็จ...

0/5
    เคยเจอเหมือนกันค่ะ แต่พอพยายามเลิกกินอาหารหลัง 6 โมง ก้อขยับเป็น 5 โมง เพื่อนบางคนกินเหมือนพระค่ะ คือเที่ยงมื้อเดียวเลย แต่ทำไมได้ แต่ที่เห็นผลเลย คือ โยคะร้อนค่ะ ช่วยได้จิงๆ ประมาณ 3 ครั้งต่อ อาทิตย์ ค่ะ และทำให้เป็นนิสัยว่าทุกครั้งกินข้าวต้องสั่งน้ำเปล่าเท่านั้น

i_am_dracula's Avatar
    i_am_dracula is offline Trusted Member
    0/5
    มีปัญหาเหมือนกันคะ เป็นคนตัวใหญ่ เมื่อก่อนก็ไม่อ้วนมาก แต่พอหลังจากไปผ่าตัด คือไปตรวจพบว่า เป็นนิ่วในถุงน้ำดี หมอต้องเอานิ่วในถุงน้ำดีออก และต้องตัดถุงน้ำดีทิ้ง และตัวถุงน้ำดีนี้แหละคะที่ช่วยในการย่อยสลายไขมัน ตอนนี้เราไม่มีถุงน้ำดีแล้ว และ ร่างการเกิดเอฟเฟ็คกับน้ำเกลือด้วย น้ำหนักขึ้นมากเลย บวมๆด้วย กินแป้งก็ไม่ได้ ท้องจะอืดมาก ตอนนี้เลยหันไปกินมังสะวิรัติแทน แต่ก็อยากให้รูปร่างเดิมคืนมากมากๆ เครียดจัง ต้องลดด้วยวิธีของคุณ จขกท ได้มั้ยคะ
    รักนะ น้อง LV

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by rita-1 View Post
    ก้อมีปันหาแบบนี้เหมือนกัน แต่เราจะลดได้ง่ายหนอ่ย พอลดแล้วก็กินต่อ เลยเสียนิสัยอ่ะ ก็เราอดใจไม่ไหวนิ ใช่มะ
    เหมือนกันค่ะ ตอนนี้กำลังร่าเริง กินเท่าไหร่ก็ไ่ม่อ้วนนนนนนน แต่ ออกกำลังกายนะคะ

Quote Originally Posted by silly-billy View Post
    มีปัญหานี้เหมืิอนกันค่ะ

เหนื่อยที่จะลดแล้ว อยู่อยู่ก็เพิ่มเอง ทำไมไม่ลดเองบ้าง
    อิอิ อันนี้อารมณ์นี้เป็นบ่อย

Quote Originally Posted by shiroi View Post
    ขออนุญาตเสริมให้นิดนึงนะครับ
    1. ห้ามกินอาหารที่มีส่วนผสมของแป้งมาก หรือเรียกง่ายๆว่างดนั้นเอง
    ขอให้งดน้ำตาลร่วมด้วยนะครับ
    ถ้าอดแป้งและน้ำตาลไม่ไหว...ขอเป็นอย่าเกินเที่ยงวันแล้วกันนะครับ

2. ออกกำลังกายทุกวัน วันละสามสิบนาที (ไม่หักโหมนะคะ)
    ข้อนี้สนับสนุนเต็มที่ครับ
    การออกกำลังกายถือเป็นพื้นฐานสำคัญสำหรับการลดน้ำหนัก รวมถึง anti-aging ด้วยนะครับ
    แต่ผมขอเพิ่มเวลาให้เป็นอย่างน้อย 45 นาทีดีกว่าครับ แต่อย่าเกิน 90 นาที
    นาทีที่ 31 เป็นต้นไป กระบวนการในร่างกายจะเริ่มดึงไขมันสะสมออกมาเป็นพลังงาน
    ก้อเท่ากับเราจะเริ่มเบิร์นสิ่งที่ตกค้างในร่างกายเราได้อย่างเต็มที่ครับ
    ไม่ควรน้อยกว่า 30 นาที เพราะร่างกายแทบจะยังไม่ได้เบิร์นของเก่าทิ้งเลย
    ไม่ควรเกิน 90 นาที เพราะร่างกายจะเครียดครับ

3. งดกินอาหารหลังหกโมงเย็น
    เห็นด้วยครับ
    4. อาหารมื้อเย็น เป็นผลไม้(ถ้าเป็นแอปเปิ้ลจะดีมากๆ)
    ข้อนี้ผมอยากจะเสนอให้กินเป็นผักดีกว่าครับ
    เพราะผลไม้ที่กินมีค่าดังนี้ครับ
    เนื้อผลไม้ = แป้ง
    รสหวาน = น้ำตาล
    แม้จะเป็นแป้งและน้ำตาลจากธรรมชาติ แต่ก้อส่งผลต่อระดับไขมันในร่างกายได้เช่นกันครับ
    กินพวกสลัดผักน้ำใสดีกว่าครับ

ยินดีด้วยนะครับที่ลดน้ำหนักได้จนสำเร็จ...
    เห็นด้วยเลยค่ะ ปกติ พอดีไม่กินหวาน โชคดีไป ไม่ค่อยลำบาก

แต่ต้องสร้างนิสัยเรื่องน้ำเปล่าเนอะ อิอิ

Quote Originally Posted by mamee View Post
    เคยเจอเหมือนกันค่ะ แต่พอพยายามเลิกกินอาหารหลัง 6 โมง ก้อขยับเป็น 5 โมง เพื่อนบางคนกินเหมือนพระค่ะ คือเที่ยงมื้อเดียวเลย แต่ทำไมได้ แต่ที่เห็นผลเลย คือ โยคะร้อนค่ะ ช่วยได้จิงๆ ประมาณ 3 ครั้งต่อ อาทิตย์ ค่ะ และทำให้เป็นนิสัยว่าทุกครั้งกินข้าวต้องสั่งน้ำเปล่าเท่านั้น
    Quote Originally Posted by i_am_dracula View Post
    มีปัญหาเหมือนกันคะ เป็นคนตัวใหญ่ เมื่อก่อนก็ไม่อ้วนมาก แต่พอหลังจากไปผ่าตัด คือไปตรวจพบว่า เป็นนิ่วในถุงน้ำดี หมอต้องเอานิ่วในถุงน้ำดีออก และต้องตัดถุงน้ำดีทิ้ง และตัวถุงน้ำดีนี้แหละคะที่ช่วยในการย่อยสลายไขมัน ตอนนี้เราไม่มีถุงน้ำดีแล้ว และ ร่างการเกิดเอฟเฟ็คกับน้ำเกลือด้วย น้ำหนักขึ้นมากเลย บวมๆด้วย กินแป้งก็ไม่ได้ ท้องจะอืดมาก ตอนนี้เลยหันไปกินมังสะวิรัติแทน แต่ก็อยากให้รูปร่างเดิมคืนมากมากๆ เครียดจัง ต้องลดด้วยวิธีของคุณ จขกท ได้มั้ยคะ

่อ่อ จริงๆด้วยค่ะ แต่คุณแม่บอกว่า กินมังสวิรัตก็น้ำหนักยิ่งขึ้นเพราะว่ามักจะมีแป้งยอะค่ะ

ตอนนี้ก็หันมาผลไม้มากขึ้นแล้วก็ น้ำเปล่าจริงๆหล่ะ

ขอให้คุณ i_am_dracula หายไวๆนะคะ เดี๋ยวลองหาวิธีดีๆมาให้จ้า

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    อยากลดน้ำหนักมากกเลยค่ะ เพราะว่าเป็นคนที่ช่วงบนใหญ่ (ไม่มีเอว)
    แต่ว่าไม่มีแรงบันดาลใจอ่ะค่ะ สามีก็อ้วนมากเหมือนกัน ก็เลยเลยตามเลยค่ะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5

Wink

เอ้ยยยยย.ยยย

จาก 41 ตอนนี้ จะ 50 โลแล้วอ่าาาา ว้าก.กกกกกก !!

ช่วยด้วยคะ +_+ ลดไม่ได้ซะที เครียดจัง ว่าแล้วแล้วก็มานั่งหม่ำต่อดีกว่า..... 55+

แบบนี้สงสัยจะยากส์นะเนี้ยะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีด้วยค่ะ กลับมาสวยเหมือนเดิมแล้ววววว!
    ของเราอยากอ้วนซักอีกซัก3-4โล
    แต่ทำยังไงก็ไม่ขึ้นซักที ตอนนี้หนัก55 สูง 173
    ผอมไปหน่อยเนอะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook