เราอายุ 29 กินยาคุมครั้งแรกตอนอายุ 21 กินมาทั้งหมด 3 ยี่ห้อ เราไม่ค่อยได้เปลี่ยนยาคุมที่กิน เพราะถ้ากินแล้วมันไม่ค่อยมีผลกระทบเราก็จะกินยี่ห้อเดิมซ้ำๆอยู่นาน ซึ่งปัจจุบันที่กินอยู่ เป็นยาคุมเมโลเดียแบบแผง กินมา 2 ปีแล้วเพราะมันไม่ทำให้เราบวมน้ำแล้วก็ลดอาการหน้ามันของเราด้วย แต่พอเพื่อนถามว่า กินของอะไรอยู่เพราะไม่เห็นอ้วนเลยแล้วเราให้ฟังว่า กินของอันนี้อยู่มานานแล้ว เพื่อนก็บอกให้เปลี่ยนยี่ห้อ เพราะยาคุมควรเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆเพื่อปรับฮอร์โมน เราไม่เข้าใจว่า ถ้าที่กินอยู่มันโอเคแล้วเราควรเปลี่ยนตามคำแนะนำของเพื่อนเหรอคะ แล้วถ้าไม่เปลี่ยนจะเป็นไรมั้ย มันจะเป็นอันตรายอะไรหรือเปล่าคะ อยากรู้