เราเป็นกรดไหลย้อนค่ะ มีอาการปวดแสบตรงหน้าอก เรอบ่อยและกินข้าวไม่อิ่มซึ่งมันเป็นอาการของโรคกรดไหลย้อนค่ะ แต่ทีนี้เราดันมีอาการปวดท้องบ่อยๆร่วมด้วย ซึ่งมันเป็นอาการของโรคกระเพาะ สรุปง่ายๆคือ ตอนนี้เรามีอาการของโรคทั้งสองพร้อมกัน อยากถามว่า มันจะเป็นไปได้มั้ยคะที่เราจะเป็นทั้งกรดไหลย้อนและโรคกระเพาะพร้อมๆกัน แล้วเราควรเริ่มรักษาจากโรคอะไรดีคะ เพราะเท่าที่อ่านมา อาการของสองโรคนี้ไม่เหมือนกันเลยแต่เรากลับมีอาการของโรคทั้งสองพร้อมกัน งงค่ะ