Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: แนะอาหารเช้า ควรงดเมนู "ไส้กรอก"

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy แนะอาหารเช้า ควรงดเมนู "ไส้กรอก"

แนะอาหารเช้า ควรงดเมนู "ไส้กรอก"

งดเมนูไส้กรอกลดเสี่ยง “มะเร็งลำไส้”

ผู้เชี่ยวชาญของกองทุนวิจัยมะเร็งโลก (WCRF) เตือนให้ผู้นิยมรับประทานอาหารเช้าที่มีส่วนประกอบของเนื้อสัตว์ปรุงสำเร็จรูป เช่น ไส้กรอกและเบคอนเป็นประจำทุกวันต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ ซึ่งการรับประทานอาหารเช้าเมนูดังกล่าวในปริมาณ 150 กรัม เป็นประจำทุกวันสามารถเพิ่มความเสี่ยงเป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้ถึง 63% นอกเหนือจากปริมาณแคลอรีที่มีอยู่สูงจะสามารถทำให้อ้วนและเสี่ยงเกิดมะเร็งชนิดอื่นๆ ได้แล้ว

ทั้งนี้ อาหารเช้าสไตล์อังกฤษ ซึ่งประกอบด้วย ไข่ดาว ไส้กรอก เบคอน เห็ด และมันฝรั่งเป็นอาหารที่มีปริมาณแคลอรีสูงประมาณ 700 แคลอรี และเนื้อสัตว์สำเร็จรูปปริมาณ 150 กรัม จะเท่ากับไส้กรอกประมาณ 2 ชิ้น และเบคอน 3 แผ่น

ศาสตราจารย์มาร์ติน ไวส์แมน ที่ปรึกษาด้านการแพทย์และวิทยาศาสตร์ขององค์การกุศลดังกล่าว เปิดเผยว่า มีหลักฐานที่แสดงให้เห็นว่าเนื้อสัตว์สำเร็จรูปเป็นสาเหตุสำคัญอีกอย่างหนึ่งของโรคมะเร็งลำไส้ใหญ่ ซึ่งเป็นมะเร็งที่พบมากอีกชนิดหนึ่งในอังกฤษและอีกหลายพื้นที่ทั่วโลก เฉพาะในอังกฤษโอกาสเกิดโรคมะเร็งลำไส้ใหญ่ในผู้ชายอยู่ที่ 1 ใน 18 ราย และ 1 ใน 20 รายสำหรับผู้หญิง

ศาสตราจารย์ไวส์แมนกล่าวต่อว่า จึงควรจำกัดอาหารประเภทนี้เพื่อป้องกันความเสี่ยง แม้ว่าการเริ่มต้นวันใหม่ด้วยเมนูอาหารเช้าดังกล่าวจะสะดวกสบายสำหรับบางคน หากเป็นไปได้ควรจำกัดอาหารที่มีแคลอรีสูงโดยทั่วไปเช่นกัน เพราะโรคมะเร็งราว 1 ใน 3 สามารถป้องกันได้ด้วยการบริโภคอาหารอย่างถูกหลัก การออกกำลังกายสม่ำเสมอ และรักษาน้ำหนักตัวให้อยู่ในเกณฑ์ปรกติ

ทางด้านซารา ไฮออม แห่งสำนักงานวิจัยโรคมะเร็งอังกฤษ เปิดเผยว่า มีการศึกษาทางวิทยาศาสตร์มากมายพบว่ามะเร็งลำไส้ใหญ่พบในกลุ่มคนบริโภคเนื้อแดงและเนื้อสัตว์สำเร็จรูปสูง แต่ปัจจัยอื่นๆ มีส่วนร่วมด้วย เช่น พันธุกรรมและยีน

ที่มาจาก หนังสือพิมพ์โลกวันนี้

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ +++

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ ไส้กรอกของชอบเลย
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by gookgai View Post
    ขอบคุณมากค่ะ +++
    ยินดีคะ ^^

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    Quote Originally Posted by pachcha View Post
    ขอบคุณมากค่ะ ไส้กรอกของชอบเลย
    ของชอบเหมือนกันคะ แต่สงสัยต้องทานให้นอยลง เพื่อสุขภาพเนอะ

cutiezee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากนะค่ะ ไ้ส้กรอก แฮม ของชอบด้วยนะซิ จะเลิกกินยังไงดี

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ดีๆค่ะ เอ่อ แต่เมื่อตะกี้ก่อนอ่านเพิ่งไปทาน steakมา
    ล่อไปหนึ่งแล้วค่าาาา
    RycooL RycooL

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบใส้กรอกมากกกกกกกกกเลยคร้า แต่ไม่ชอบทานตอนเช้า เพราะเป็นคนไม่ทานอาหารเช้า พอถึงตอนเย็นโหหหหหหไม่ยั้งเลยค่ะ รู้นะว่าไม่ดีแต่อดไม่ได้ ขอบคุณคุณ jaew_waw มากมายสำหรับข้อมูลความรู้ค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

paofia's Avatar
    paofia is offline Trusted Member
    Blog Entries
    13
    0/5
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    ฮือๆๆๆ ชอบไส้กรอกมากๆๆๆ กินเกือยบทุกเช้าเลย หลายๆๆปีที่สะสมมา จะรอดไหมเรา ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook